คำตอบของผมไม่ถูกใจใครหลายคน ผมผิดมากใช่ไหม?

หรือต้องการระบายความดีงาม และประณามฝ่ายตรงข้าม
http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100604044853AAQHqLP&r=w#O65tP3r_Knl3KeSMAKv5
อัพเดต: หลายคนพยายามเข้าไปตอบอีกรอบหนึ่ง แต่มองดูแล้วพื้นที่ให้ตอบคงเหลือไม่มาก ผมเลยเพิ่มพื้นที่ให้ตอบอีกหนึ่งกระทู้ ไว้ระบายครับ
อัพเดต2: หากบางท่านสงสัยว่าผมใช้กี่ชื่อ ผมใช้ชื่อนี้เพียงชื่อเดียวครับ
อัพเดต3: ตอบคุณหนูเล็ก
เพราะผมอ่านแล้ว เห็นเช่นนั้น ผมเข้าใจผิดอีกแล้วเห็นเช่นนั้น ผมเข้าใจผิดอีกแล้วใช่ไหมครับ
อัพเดต4: แม้แต่เช้านี้ก็ยังมีข้อความใหม่เข้ามาเพิ่ม ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับคำถามหรือคำตอบผม ผมอ่านแล้วย่อมต้องเข้าใจเป็นเช่นนั้น ผมเป็นคนผิด หรือเป็นทั้งคนผิดและเป็นคราดที่พวกคุณจะใช้ตีกระทบใครๆด้วย
อัพเดต5: เหตุผลที่ผมควรใช้หักล้างผมใช้พื้นที่ตรงนั้นหมดแล้ว แต่ล้างความสงสัยของพวกคุณไม่ได้ และผมคงไม่พยายามเพิ่มแล้ว อยากผลักผมอยู่ฝ่ายตรงข้าม แล้วใช้ผมเป็นตัวเชื่อมเพื่อด่าคนอื่นก็ตามแต่น้ำใจครับ เหมือนที่คุณมีนากล่าว ผมก็จะเป็นอย่างที่คุณให้เป็น
อัพเดต6: น่าจะหันไปมองและช่วยกันตำหนิเสื้อแดง ที่จริงๆมีสองคน แต่เวียนกันเข้ามาตอบในชื่อต่างดีกว่าครับ

"ยกเว้นแต่ว่า คนที่เห็นด้วย ก็คือคนที่เป็นหนึ่งในสองคนนั้น
ใครมันจะกล้าตำหนิตัวเอง โดยเฉพาะเสื้อแดง..จริงไหมครับคุณคนเชย"
คำของคุณผง ประโยคนี้หมายถึงอะไรครับคุณหนูเล็ก
อัพเดต7: หากคนที่หายไป เป็นจังหวะที่ผมบังเอิญเข้ามา ต้องอนุมานว่าผมเป็นคนนั้นด้วยหรือไม่ครับ
อัพเดต8: สำหรับคุณจิ๋วผมถือว่าเคลียร์แล้ว ไม่ได้ติดใจ แต่อีกบางคนดูเหมือนอยากได้คำอธิบายทีละถ้อย ทีละคำ และตั้งคำถามที่ดูแล้วเหมือนไม่อยากให้เลิก อยากระบายต่อ
อัพเดต9: ผมไม่เคยแม้แต่จะคิด ว่าระดับพวกคุณแล้วต้องใช้ชื่ออื่น คุณผงก็คือคุณผง คุณหนูเล็กก็คือคุณหนูเล็ก แต่ผมเอาคำของคุณผงถามคุณหนูเล็กเพราะคุณหนูเล็ก บอกว่า"ถ้าอ่านดีดี ไม่มีใครว่าคุณเรื่องใช้ สองชื่อ สามชื่อน่ะครับ"(เพียงเท่านี้ในช่วงแรก) ผมก็เอาประโยคคุณผงมายัน ให้เขาตีความ ว่าผมเข้าใจถูกไหม ... แสดงเพิ่มเติม ผมไม่เคยแม้แต่จะคิด ว่าระดับพวกคุณแล้วต้องใช้ชื่ออื่น คุณผงก็คือคุณผง คุณหนูเล็กก็คือคุณหนูเล็ก แต่ผมเอาคำของคุณผงถามคุณหนูเล็กเพราะคุณหนูเล็ก บอกว่า"ถ้าอ่านดีดี ไม่มีใครว่าคุณเรื่องใช้ สองชื่อ สามชื่อน่ะครับ"(เพียงเท่านี้ในช่วงแรก) ผมก็เอาประโยคคุณผงมายัน ให้เขาตีความ ว่าผมเข้าใจถูกไหม
ผมเขียนคุณตีความ คุณเขียนผมตีความ คุณว่าผมหยุมหยิม พวกคุณตีผมทุกคำพูด แล้วสรุปว่าผมเป็นแนวร่วมแดง ผมต้องยอมให้คุณตีโดยไม่แก้ต่างเลยใช่ไหม พอผมแจงคุณบอกหยุมหยิม คุณจิ๋วบอกให้สงบ คุณยักษ์แนะให้ทำใจ
อัพเดต10: พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp
อัพเดต11: " แต่อีกบางคนดูเหมือนอยากได้คำอธิบายทีละถ้อย ทีละคำ และตั้งคำถามที่ดูแล้วเหมือนไม่อยากให้เลิก อยากระบายต่อ "
ส่วนประโยคนี้ ผมไม่ได้หมายถึงคุณหนูเล็ก มันเป็นเรื่องที่ต่อเนื่องจากกระทู้เก่า ผมต้องขอโทษด้วย ที่ทำให้เข้าใจผิด
อัพเดต12: http://th.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=As6e1wzT0c_jU8EIuYy0n.1xTAx.;_ylv=3?qid=20100518204102AA2qSVi&show=7#profile-info-1Kzdn4Fzaa ผมไม่เห็นด้วยแน่นอน ไม่เห็นด้วยแม้เพียงการชุมนุมที่สร้างแรงกดดันด้วยการนำประเทศไทยเป็นตัวประกัน ไม่ว่าใคร สีไหนจะยึดสถานที่ใดสร้างความเดือดร้อน แต่ผมไม่ใช่คนที่ชอบด่าคน... แสดงเพิ่มเติม http://th.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=As6e1wzT0c_jU8EIuYy0n.1xTAx.;_ylv=3?qid=20100518204102AA2qSVi&show=7#profile-info-1Kzdn4Fzaa
ผมไม่เห็นด้วยแน่นอน ไม่เห็นด้วยแม้เพียงการชุมนุมที่สร้างแรงกดดันด้วยการนำประเทศไทยเป็นตัวประกัน ไม่ว่าใคร สีไหนจะยึดสถานที่ใดสร้างความเดือดร้อน

แต่ผมไม่ใช่คนที่ชอบด่าคน ไม่ชอบความหยาบคาย คุณจึงไม่เห็นผมในการก่นด่า แต่ไม่ได้หมายความว่า ผมเห็นดีเห็นงามไปกับเขา ผมก็ตั้งคำถามในแนวของผม หวังแค่ใครจะฉุกคิดได้บ้าง ว่าเหตุการณ์ที่เกิดมีกลไกอย่างไร ผมไม่ได้เน้นที่บุคคลเช่นกลุ่มคุณ อธิบายได้ง่ายๆก็คือ หากความผิดของทักษิณถูกจัดการด้วยกระบวนการยุติธรรมได้(หากทำได้) ไม่ใช้วิธีการเคลื่อนมวลชน ดึงเอาอารมณ์ที่เคียดแค้นมารวมกันจนกลายเป็นพลังในการทำลาย(หมายถึงทั้งสองฝ่าย) ย่อมไม่เกิดปัญหาเลียนแบบการกระทำเช่นทุกวันนี้
คุณยึดที่ตัวบุคคล เป็นแนวของคุณ
ผมยึดที่แนวความศักดิ์สิทธิ์ของกฏหมาย
เราต่างต่อสู้ตามแนวทางของตน
หากคุณดูคำถามทุกคำถามของผม(การเมือง)แล้วนำมารวมกัน คุณก็จะเข้าใจว่าแนวของผมคืออะไร เป็นคนที่มีปัญหาเหมือนคนบางคนกล่าวหรือไม่
อัพเดต13: "ผมก็เห็นว่า เวลาคนตั้งคำถา ด่าทักษิณ ด่า นปช.คุณเงียบ ไม่รู้ว่าไปเป่าสากที่ไหน แต่พอคนถามด่าเสื้อเหลือง คุณก็มาตอบกับเขาด้วย หากความผิดของทักษิณถูกจัดการด้วยกระบวนการยุติธรรม(หากทำได้)เนี้ยหมายความยังไง คุณคิดว่าที่ตัดสินไปไม่ยุติธรรมสำหรับทักษิณเหรอ" คุณหนูเล็กเข้าใจผิดแล้ว ความหมายของผม ... แสดงเพิ่มเติม "ผมก็เห็นว่า เวลาคนตั้งคำถา ด่าทักษิณ ด่า นปช.คุณเงียบ ไม่รู้ว่าไปเป่าสากที่ไหน แต่พอคนถามด่าเสื้อเหลือง คุณก็มาตอบกับเขาด้วย

หากความผิดของทักษิณถูกจัดการด้วยกระบวนการยุติธรรม(หากทำได้)เนี้ยหมายความยังไง คุณคิดว่าที่ตัดสินไปไม่ยุติธรรมสำหรับทักษิณเหรอ"

คุณหนูเล็กเข้าใจผิดแล้ว ความหมายของผม หมายถึง หากดำเนินการตามกฏหมายได้แต่แรก(สมัยที่ทักษิณยังมีอำนาจ) ก็ควรทำ มากกว่าที่จะฟ้องประชาชน แล้วเคลื่อนมวลชนมากดดัน แต่ผมก็เข้าใจ ว่าการดำเนินการตามกฏหมายมันไม่ง่ายที่จะได้ผล เพราะผู้ใช้กฏหมายถูกครอบงำ แต่หากทำได้ ทำตามครรลอง สิ่งที่ได้มันคือความสงบสุขของสังคม มันคือความมั่นคงของชาติ ของสถาบัน ผมไม่สนใจหรอกว่าทักษิณจะถูกยึดทรัพย์เท่าไหร่ จะได้คืนหรือไม่ สิ่งที่ศาลท่านวินิจฉัยถือเป็นที่สุดแล้ว ผมถือว่าสิ่งนั้นคือบรรทัดฐานของสังคม หากเราเคารพกฏหมาย กฏหมายจะศักดิ์สิทธิ์ และทำให้ประเทศเราผ่านพ้นไปได้ หากเรายึดในกฏหมู่ หวังได้ตามอำเภอใจ ไม่นานความสุขสงบของเราก็จะหมดไป จุดยืนของผมคือไม่เห็นด้วยกับการเคลื่อนมวลชน ทุกคนควรเคารพกฏหมาย โดยการทำให้กฏหมายศักดิ์สิทธิ์เท่านั้น
อัพเดต14: ส่วนที่ว่าผมไปเป่าสากอยู่ที่ไหน ผมขอถามคุณสักประโยค คุณเคยด่าคนเสื้อแดงจนเขาเปลี่ยนใจมาเห็นด้วยกับคุณหรือไม่ และผมขอตอบแทนคุณได้เลยว่า ไม่มีเลย ไม่มีแม้แต่คนเดียว เพราะการด่าทำให้ผูกใจเจ็บ อยากแก้คืน มันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องในการชักนำให้เขาเห็นดีด้วย ... แสดงเพิ่มเติม ส่วนที่ว่าผมไปเป่าสากอยู่ที่ไหน
ผมขอถามคุณสักประโยค คุณเคยด่าคนเสื้อแดงจนเขาเปลี่ยนใจมาเห็นด้วยกับคุณหรือไม่
และผมขอตอบแทนคุณได้เลยว่า ไม่มีเลย ไม่มีแม้แต่คนเดียว เพราะการด่าทำให้ผูกใจเจ็บ อยากแก้คืน มันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องในการชักนำให้เขาเห็นดีด้วย เชื่อผมเถอะ
ผมพยายามที่จะติงว่าอย่าตั้งคำถามที่สร้างความแตกแยก เพราะมันจะทำให้คนไทยบาดหมางร้าวลึก ผมไม่เคยมีความสุขหรือสนุกกับการทะเลาะกันของใครก็ตามแม้ในชุมชนเล็กๆนี้ ช่วงก่อนหน้านี้ ผมรู้สึกดีที่มีส่วนที่ทำให้หลายคนเข้าใจคุณมีนา ได้แลกเปลี่ยนความคิดกับเขา แม้มันจะช่วยอะไรไม่ได้มากก็ตาม
ผมยอมรับกับคุณตรงนี้ว่าการที่เห็นไม่ตรงกับพวกคุณ มันไม่ง่ายเลยที่จะโน้มน้าวให้คุณมาเห็นด้วย มันเป็นแรงเสียดทานมหาศาล พวกคุณเชื่อมั่นแบบปิดล็อคไม่เปลี่ยนแปลง ผมคงต้องยอมพวกคุณ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ผมจะเปลี่ยนการกระทำให้เหมือนกัน เพื่อที่จะอยู่ในรู้รอบได้อย่างสงบหรอกนะ หากผมอยู่อย่างที่ผมคิดไม่ได้ สังคมในนี้ไม่ต้อนรับ ผมก็จะไปครับ
12 คำตอบ 12