คุณมีความคิดเห็นเรื่องการสะกดจิตอย่างไรบ้างคะ?

ส่วนตัวดิฉันเป็นคนชอบอ่านหนังสือที่เกี่ยวข้องกับเรื่องพวกนี้ เคยอ่านหนังสือหลายเล่มที่กล่าวถึงการสะกดจิตผู้ป่วยเพื่อหาสาเหตุของความป่วยไข้ที่อธิบายไม่ได้ และหลายเล่มการสะกดจิตกระทำเพื่อหาคำตอบจากอดีตชาติและชีวิตหลังความตาย

ตัวดิฉันก็ไม่เคยมีประสบการณ์ถูกสะกดจิตเลยไม่รู้ว่า ควรเชื่อถือเรื่องพวกนี้แค่ไหน เพื่อนๆคิดว่าอย่างไงคะ??

9 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 10 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

อ่านคำถามนี้จบ ผมจะไปหาที่เรียน

พอกลับเมืองไทยผมจะเรียกเพื่อนๆในนี้มาสะกดจิตแอบถามความลับทีละคน หุ หุ ให้เกียรติคุณตั๊กแตนก่อน

ขอตอบแบบเป็นการเป็นงาน..

ที่เมกาถือว่าเป็นศาสตร์แขนงหนึ่งที่เป็นการแพทย์ทางเลือก ปรกติเวลาเราซื้อประกันสุขภาพ ก็จะมีประกันให้ซื้อสองประเภท หนึ่งคือประกันสุขภาพแพทย์แผนปัจจุบัน และสองประกันแพทย์ทางเลือก (ซึ่งอย่างหลังนี่จะรวม หมอจัดกระดูก ฝังเข็ม นวดแผนโบราณ ยาจีน หมอสะกดจิต นักจิตวิทยา อะไรประมาณนั้น) ผมก็มีแต่ไม่เคยไปใช้เพราะไม่เคยกลัวอะไร (ยกเว้นลูกปืน มีใครบ้างไม่กลัว เหอ เหอ) เราไม่เป็นโรคติดอะไร เหล้า ยา (ยกเว้นติดรู้รอบ) นอนก็แถมหลับสบาย ฝันดีอีกตะหาก เหอ เหอ ไม่ต้องมาอิจฉาครับคุณตั๊กแตนตาอุ่นๆ

บ้านเราคนส่วนใหญ่จะเคยชินกับการมองเรื่องการสะกดจิตเป็นแบบหมอผี ไสยศาสตร์ หรือสิ่งงมงาย แต่ที่นี่ศึกษาไปอีกรูปแบบ เป็นการศึกษาพลังจิต และการฝึกจิตใหม่ ใช้การรักษาในแนว Cognitive Therapy ซึ่งไม่ใช่เรื่องหมอผีไสยศาสตร์หรือเรื่องที่เป็นประสาทสัมผัสที่หกอะไรเลย

ตัวอย่างของการใช้การสะกดจิตมาเป็นแนวทางการรักษาพอสังเขป คือ การแก้ไขความกลัวต่างๆ เช่่นกลัวความสูงไม่กล้าขึ้นเครื่องบิน(คนนิยมใช้เยอะ) โรคนอนไม่หลับ โรคเครียด ความกังวล โรคอ้วน (น้ำหนักเกิน) การติดดื่มติดยา ใช้พัฒนาบุคลิกภาพเพื่อสร้างสัมพันธ์ที่ดีกับสมาชิกในครอบครัวและเพื่อนร่วมงาน ผ่อนคลายให้กล้าพูดในสิ่งที่จิตระงับและเก็บกดไว้นานปี ฯลฯ

จะเห็นว่าเป็นการรักษาทั้งกายภาพและจิตบำบัด ต้องไปเรียนมาครับไม่มีมนต์คาถาและเหวี่ยงลูกตุ้มไปมาให้ตาลายอย่างที่เราเคยเห็นในจอทีวี หลักสูตรไม่ได้สั้นๆ เอ๊ะ..แล้วผมจะเรียนจบทันไปสะกดจิตเพื่อนๆรู้รอบรีเปล่าเนี่ย

การสะกดจิตเป็นศาสตร์ที่มีอยู่จริงครับ แต่จะเป้นคุณหรือโทษขึ้นอยุ๋กับผู้นำไปใช้ครับ ประโยชน์ทางการแพทย์ก็เยอะ โดยเฉพาะในอเมริกาที่มีการใช้มากที่สุดในโลก ในอดีตอย่างรัชปูตินของรัสเซียก็เคยนำไปใช้ในทางที่ผิดจนแทบจะทำให้ราชบังลังก์ของรัสเซียล่มสลายเลย ดีที่เขาถูกลอบสังหารเสียก่อน ที่ในญี่ปุ่นก้องค์การโอมสิเรียว ที่ชักจูงคนไปฆ่าตัวตายในรถไฟ้ใต้ดินเป้นร้อยคนพร้อมๆๆกันก้มาจากการสกดจิตหมู่ หรือปัจจุบันก็มีการสะกดจิตหมู่ อย่างที่เราเคยได้ข่าวหนังสือพิมฑืต่างๆ ดังนั้นจะบอกว่าไม่จริงเป้นเรื่องหลอกลวงไม่ได้เลยครับ เพียงแต่เรจะมีโอกาสได้เจอคนที่ทำได้จริงหรือไม่เท่านั้น อย่างสมัยนี้ก้มีหลักสูตรการสอนการสะกดจิตตัวเองด้วย แต่อาจจะไม่ได้ผลเพราะคนทีเข้าร่วมเรียนถ้าขาดความเชื่อมั่น ก็ย่อมจะนำวิธีการไปใช้ให้ได้ผลไม่เต็ม100เปอรืเซ็นต์เลย

หลายปีก่อน ได้เข้าร่วมสัมนาของคุณโจ มณฑาณี เธอพูดถึงการบำบัดโรคด้วยการสะกดจิต ฟังดู ก็เป็นเรื่องที่มีเหตุมีผลค่ะ เพราะกลไกขับเคลื่อนสำคัญในชีวิตมนุษย์ก็คือจิตนี่เอง จะจิตใต้สำนึก จิตไร้สำนึก จิตแท้ จิตประภัสสร เอ่อ แหะแหะ พอดีไม่สันทัดทฤษฎีใด ๆ ค่ะ เอาเป็นว่า ชีวิตเราขับเคลื่อนด้วยจิตนี่แหละ แล้วก็มีกลวิธีหลากหลาย ที่คุณได้ศึกษามาตามความชอบ ที่สามารถมีอิทธิพลเหนือจิตใจของเราได้ โดยส่วนตัว ฝักใฝ่ในทางพุทธศาสนาค่ะ และสิ่งที่พระพุทธองค์ตรัสรู้นั้น เป็นความมั่นใจส่วนตัวค่ะ ว่าครอบคลุมเรื่องราวที่แม้แต่ศาสตร์สมัยใหม่ ก็ยังไม่สามารถอธิบายออกมาเป็นคำพูดได้ เรื่องราวเกี่ยวกับอดีตชาติหรือชีวิตหลังความตาย เป็นกฏธรรมชาติธรรมดาของความเป็นไป ทุกสรรพสิ่งทุกสรรพชีวิต มีที่มาทั้งหมด ไม่มีสิ่งไหนเกิดขึ้นด้วยตัวเอง

แต่ถามว่า ควรเชื่อแค่ไหน เป็นวิจารณญาณส่วนตัวของคุณค่ะ

เรื่องราวต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น เป็นไป บนโลกนี้ บางครั้ง ในสายตามนุษย์ ก็ไม่น่าเชื่อ

แต่ไม่ว่าเราจะเชื่อหรือไม่ ก็ไม่ได้มีผลอะไรต่อความเป็นไปเหล่านั้น ความเป็นมาก็ยังคงเป็นไปอยู่ไม่ขาดสาย

• Goft
    Lv 4
    10 ปี ที่ผ่านมา

ไม่ได้จะเอาเรื่องการเมืองเข้ามาตอบนะ แต่ถ้าจะดูง่าย ๆ ก็พวกที่มาชุมนุมที่เวทีเสื้อแดงนั่นก้เป็นวิธีสะกดจิตหมู่ เพื่อทำงานล้างสมองให้ผู้ที่ถูกสะกดจิตได้รับฟังแต่เรื่องที่ผู้สะกดจิตต้องการ

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    10 ปี ที่ผ่านมา

เคยดูในรายการ ตีสิบ ที่สะกดจิตท๊อปหรือไทด์นี่แหละจำไม่ได้แล้วคะ ให้หายจากการกลัวเข็ม แล้วยังมี case อื่นที่เค้านำมายืนยันด้วยว่ารักษาได้จริง แต่ผู้ที่จะทำการรักษาจะต้องไม่ต่อต้านการรักษาถึงจะได้ผล

อิอิ ต้องไปถามครูภาษาไทยเลยครับว่า คำว่าจิต สะกดอย่างไรจะได้สะกดให้มันถูก อิอิ

ส่วนหากเป็นเรื่องจิตใจก็เป็นเรื่องที่เป็นความจริงครับ เอาแค่ว่าพูดซ้ำ ตอกย้ำ ทำให้กระบวน

การทางจิตเปลี่ยนได้แล้วครับ

การถูกสะกดจิตจริงๆแล้วคือการทำให้จิตหลุดลอยไปชั่วขณะหนึ่ง (ความว่างของจิตที่อยู่

นอกเหนือการควบคุมครับ)แต่หากการทำให้จิตอยู่นอกจากการควบคุมได้การสั่งจิตก็สามารถ

เกิดขึ้นได้ครับ หากเราอยากจะเรียนรู้มันครับ

แหล่งข้อมูล: ป๋าไก่ สมาร์ทตี้-จี

ถ้าหมายถึงการสะกดจิตที่เรียกว่า Psychokinesis มีเรื่องเล่าจากรัสเซียมาฝากอีกแล้วครับ

ที่รัสเซียมีสถาบันที่วิจัยและค้นคว้าเรื่องของการสะกดจิตอย่างจริงจังตั้งแต่สมัยที่ยังเป็นสหภาพโซเวียต โดยจะทำการคัดเลือกคนที่มีคุณสมบัติที่เหมาะสมมาเพื่อค้นคว้าทางด้านนี้โดยเฉพาะ ซึ่งคุณสมบัติที่ว่านั้นเป็นยังไงไม่ทราบแน่ชัด เพราะเอกสารเป็นภาษารัสเซียทั้งหมดเลยครับ ต่อให้ฝรั่งไปแปลก็ไม่ถูกต้องทั้งหมดอีกทั้งยังเป็นข้อมูลลับด้วย

เท่าที่ทราบมาคร่าวๆนะครับ มีการทดลองการควบคุมพลังจิตระหว่างสองนักพลังจิตสหรัฐฯกับรัสเซีย โดยที่อยู่กันข้ามโลกในเรือดำน้ำและได้ใช้พลังจิตต่อสู้กัน ผลปรากฏว่านักพลังจิตสหรัฐฯตายครับ (จริงเท็จแค่ไหนผมไม่มีหลักฐานยืนยันมากนะครับ เพราะบอกแล้วว่าเป็นโครงการลับ) จากข้อมูลที่วิจัยโดนนักวิทยาศาสตร์รัสเซียบอกว่า พลังจิตนั้นคือวิทยาศาตร์แขนงนึงซึ่งหลักการไม่ต่างจากการที่เราใช้รีโมตควบคุมอุปกรณ์ใดๆในระยะไกล นั่นก็หมายความว่าพลังจิตก็คือคลื่นรูปแบบนึงครับ

ส่วนเรื่องการระลึกชาตินั้น ผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องกับพลังจิตรึเปล่า แต่ผมก็มีประสบการณ์ที่ฝันซ้ำๆซากๆจนถึงขั้นจำรายละเอียดบางอย่างได้จนน่ากลัว ยังไงก็ตามมันไม่มีหลักฐานหรือเหตุผลที่ดีพอที่จะบอกได้ นอกจากผมอาจจะคิดมากไปเองครับ

อุปทานหมู่ อย่างที่จิตแพทย์ เขานิยมเรียกกันไงคะ

-ที่มหิดลเขาใช้วิชาสะกดจิตกับคนที่ฝังใจกลัว ใต้จิตสำนึกลึก ๆ รักษาจนเดี๋ยวนี้ก็ไม่กลัวสิ่งนั้นแล้วก็มี

สะกดจิตให้ระบายออกมาหายเครียดก็มี ส่วนมากใช้กับทางจิตเวช

แต่ทางวิทยาศาสตร์พิสูจน์วิญญาณไม่ได้นะว่าเป็นพลังงาน อะไรกันแน่ ระลึกชาติแต่ปางก่อนได้ก็มี

*แต่เรามีสัมผัสพิเศษที่เรียกว่า ซิกเซ้นส์ สัมผัสวิญญาณได้ สัมผ้สกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นได้ แปลกจังเลย

ใคร ๆ เขาว่ามีองค์ นั่นเองค่ะ

ผมก็ไม่เคยมีประสบการณ์ถูกสะกดจิต จึงไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้เช่นกันครับ

คิดว่าอาจเป็นไปได้ในกรณีที่คนจิตอ่อนมากอาจถูกคนจิตแข็งมากสะกดจิตได้ แต่คนทั่วไปที่จิตแข็งคงสะกดไม่ได้หรอก เป็นเรื่องความเชื่อส่วนบุคคลเหมือนเชื่อเรื่องไสยศาสตร์มากกว่า

โดยเฉพาะเรื่องการสะกดจิตเพื่อหาคำตอบจากอดีตชาติ ผมยิ่งไม่เชื่อ เพราะเป็นความเชื่อถึงสองเรื่องมารวมกัน ทั้งที่ผมเคยอ่านเรื่องนี้ที่ ดร.ไวส์ เขียนออกมาเป็นหนังสือติดอันดับขายดีที่สุดถึงสองเล่ม แต่ผมก็ยังไม่เชื่อครับ

ในการทดลองของ ดร.ไวส์ อาจเหมือนผู้ถูกสะกดจิตระลึกชาติได้ แต่มันอาจเป็นแค่จิตใต้สำนึกที่คล้ายฝันไปไม่ใช่เรื่องจริง เหมือนอย่างคนที่สลบไปแล้วฟื้นขึ้นมาบอกว่าได้ไปพบเห็นในนรกมา เขาอาจจะแค่ฝันไปก็ได้ ยิ่งคิดว่าตัวเองตายแล้วยิ่งฝันไปในทำนองนั้นโดยมีความรู้เดิมเกี่ยวกับนรกสวรรค์เป็นพื้นฐานของการฝันก็ได้ครับ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้