ทำใมคนบางคนถึงชอบพูดโกหกจนคิดว่าสิ่งที่ตัวเองพูดเป็นความจริง เห็นจากคำถามก่อน ๆ ที่ถามตอบกันแบบชงเรื่อง?

ถามไปก็เท่านั้น ไม่รู้เขาจะหนีไปทำไม แว่วๆว่าทางตำรวจจะออกหมายจับ เพราะไม่มารายงานตัวคดีหมิ่นเบื้องสูง ป่านนี้ทางตำรวจกล้าออกหมายจับหรือยัง ไม่น่าหนีเลยคุณว่าไหม เพราะยังงัยๆก็ไม่โดนหรอก ก็เขาเป็นผู้ก่อการดีนี่นา นี่ถ้าเป็นทักษิณ คงโดนข้อหาล้มล้างสถาบันแน่นอน ถ้ามีคนเรียกทักษิณว่าพระองค์ท่าน... แสดงเพิ่มเติม ถามไปก็เท่านั้น ไม่รู้เขาจะหนีไปทำไม
แว่วๆว่าทางตำรวจจะออกหมายจับ เพราะไม่มารายงานตัวคดีหมิ่นเบื้องสูง ป่านนี้ทางตำรวจกล้าออกหมายจับหรือยัง
ไม่น่าหนีเลยคุณว่าไหม เพราะยังงัยๆก็ไม่โดนหรอก ก็เขาเป็นผู้ก่อการดีนี่นา
นี่ถ้าเป็นทักษิณ คงโดนข้อหาล้มล้างสถาบันแน่นอน
ถ้ามีคนเรียกทักษิณว่าพระองค์ท่าน จะเป็นอย่างไรน๊อ!!!!!
แต่สนธิเรียกเปรมว่าพระองค์ท่าน โอ้!!แม่เจ้า ดูมันทำ

เจ้าของคำถามก็เลือกเบส และตอบว่า

ชอบ คำนี้ครับ แต่สนธิเรียกเปรมว่าพระองค์ท่าน โอ้!!แม่เจ้า ดูมันทำ

แหมพูดไม่จริงกันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยนะคะ
อัพเดต: แหม คุณขรรค์ชัย ดูโมโหโกรธามากเลยนะคะ ก็เพียงแต่สงสัยน่ะค่ะว่าคุณเคยได้ยินสนธิพูดเรียก พล.อ.เปรมว่าพระองค์ท่าน กับหูหรือเปล่าเท่านั้น ก็เลยเอาคำถามของคุณมาถามอีกทีหนึ่ง ไม่ได้อิจฉาใครเลยนะคะว่าคุณจะเลือกเบสใคร เพราะเป็นสิทธิของเจ้าของคำถาม แต่หากคุณได้ยินสนธิพูดแบบนั้นกับหูคุณเอง ก็ขอหลักฐานด้วยดีใหม... แสดงเพิ่มเติม แหม คุณขรรค์ชัย ดูโมโหโกรธามากเลยนะคะ ก็เพียงแต่สงสัยน่ะค่ะว่าคุณเคยได้ยินสนธิพูดเรียก พล.อ.เปรมว่าพระองค์ท่าน กับหูหรือเปล่าเท่านั้น ก็เลยเอาคำถามของคุณมาถามอีกทีหนึ่ง ไม่ได้อิจฉาใครเลยนะคะว่าคุณจะเลือกเบสใคร เพราะเป็นสิทธิของเจ้าของคำถาม

แต่หากคุณได้ยินสนธิพูดแบบนั้นกับหูคุณเอง ก็ขอหลักฐานด้วยดีใหม แล้วเราเองนี่แหละจะด่าสนธิไม่ให้ผุดไม่ให้เกิด แล้วก็คงจะด่ามากกว่าที่พวกคุณด่าทุกวันนี้ด้วย
อัพเดต2: อ้อ........คุณขรรค์ชัยคะ ดิฉันได้อ่านทบทวนคำถามของดิฉันแล้วนะคะ ไม่มีคำว่าเลวเลยนะคะ อย่าโมโหมากนะเดี๋ยวจะแก่ทันดิฉัน...อิอิ
อัพเดต3: แหม........คุณใบพุทราคะ ช่วยเอาที่มันเป็นคำพูดยาว ๆ หน่อยได้หรือเปล่าคะ หรือตัดต่อมาได้แค่นี้ ถ้ามากไปคนเค้าจะจับได้ว่าตัดต่อมา
13 คำตอบ 13