ไม่ประสงค์ออกนาม
ไม่ประสงค์ออกนาม ถามใน สังคมศาสตร์จิตวิทยา · 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

เมื่อตอนเด็กๆคุณเคยทำอะไรแปลกๆไว้ใหมค่ะ แล้วพอโตขึ้นมาก็หาคำตอบไม่ได้ว่าตอนนั้นทำไปทำไม ทำไปเพื่ออะไร?

ก็นั่งคุยกันอยู่เรื่องวีรกรรมแปลกๆตอนเด็กๆ พลันนึกขึ้นมาได้ว่า..ตอนเด็กๆเคยทำเรื่องแปลกอยุู่เรื่องหนึ่ง คือ...ไม่รู้เป็นไงตอนเด็กเวลากินข้าวเสร็จจะชอบแอบเอาน้ำปลา,น้ำตาลทราย..แล้วก็พริกป่น เทใส่ถุงเล็กๆ มัดติดกันแล้วเอาไปไว้ใต้ที่นอนแล้วก็นอนทับ พอเวลานอนทับทุกวันถุงน้ำปลาก็แตก กลิ่นน้ำปลาก็เลยฟุ้งทั่วห้องนอน โดนตาจับได้ก็เลยโดนตีจนขาลาย แต่..ก็ไม่เข็ดพอตาเผลอก็ทำแบบเดิมอีก โดนจับได้ก็โดนตีอีก

เคยคิดอยู่เหมือนกันว่า..ตอนนั้นทำไมต้องทำแบบนั้น ทำไปแล้วมันได้อะไรขึ้นมา..หาคำตอบให้กับตัวเองไม่เจอ หรือว่า...จะเป็นโรคจิต?

14 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • Nicky
    Lv 7
    1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

ตอนอยู่อนุบาล นั่งแทะยางลบกับเพื่อน แต่มันไม่หมดซะทีเลยยัดใส่หู แล้วแงะไม่ออก ครูก็เอาไม่ออก ต้องเรียกคุณพ่อมารับกลับบ้าน แล้วพาไปให้หมอแงะออก พอโตก็เลยคิดว่าตอนนั้นทำไมทำอะไรบ๊องส์ขนาดนั้น กินทั้งยางลบ ทั้งเอาใส่หู

• เข้าสู่ระบบเพื่อตอบคำถาม
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

ถามในสิ่งที่นานมากแล้วนะนี่ คิดไม่ค่อยออก

ที่ทำแปลกๆ น่ะมี แต่ไอ้ที่แปลกจนหาคำตอบไม่ได้ รู้สึกจะไม่มีนะ

เรื่องแรก ( เป็นหลายครั้ง ) คือถ้าวันไหนเป็นวันหยุด ฝนตกตอนบ่าย แล้วผมนอนหลับตอนบ่าย ตื่นขึ้นมาตอนเย็น ผมจะนึกว่าตอนที่ผมตื่นนั้นเป็นตอนเช้ามืดทุกครั้ง แล้วก็ลงไปเก็บโอไก่ไปล้าง จนทุกคนในบ้าน งง กันหมด ( ตอนเด็กที่บ้านเลี้ยงไก่ไข่ไว้ในกรงตับ ไก่แต่ละตัวจะมีโอ ( ขันน้ำสังกะสีเคลือบ ) ใส่น้ำไว้ให้กิน ทุกเช้าผมและพี่น้องต้องช่วยกันเก็บโอน้ำไปล้าง )

เรื่องที่สอง ที่บ้านปลูกต้นมะยมไว้ 2 ต้น ผมชอบเก็บลูกมะยมใส่ภาชนะหรือถุงพลาสติก ใส่น้ำ ใส่เกลือ มัดถุงตากแดดไว้ 1วัน จึงค่อยนำมากิน มะยมจะนิ่มอร่อยไปอีกแบบ

แปลกเหมือนกันนะ

ชอบปีนต้นไม้ค่ะ จะโดนตีประจำ แต่ไม่เคยจำ พ่อไปทำงาน ก็จะแอบไปปีนอีก พ่อมาเราเล่นอยู่ก็จะโดนประจำค่ะ แต่ก็ยอมให้ตี ไม่รู้เหมือนกัน ไม่ใช่ลิงนะ แต่อยากรู้ว่าที่สูงๆ กว้างๆเป็นอย่างไร ชอบมากหาเหตุผลไม่ได้ โตแล้วถึงรู้ว่า นั่งเครื่องบินก็ดูได้

• ไม่ประสงค์ออกนาม

ทำถังดับเพลิงตกจากที่เเขวน แล้วมันระเบิด ถังใหญ่มาก เสียงดังสนั่นหวั่นไหว น้ำยาดับเพลิงกัดถุงเท้าเป็นรูหมด

ครูใหญ่เรียกพ่อมาจ่ายเงินค่าทำข้่าวของเสียหาย ห้าร้อยบาท

โชคดี ที่เเม่ก็เป็นศิษย์เก่าที่นี่ ครูใหญ่จำได้ ไม่งั้น โดนย้ายโรงเรียนแน่ 5555

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

เคยครับ จุดไฟเล่น เผาโน่นเผานี่ เอาขยะมาเผาเล่น (ทำงานแทนคนเก็บขยะ) เคยเผาจนไฟกองใหญ่มาก จนชาวบ้านต้องมาดุด่าว่า พากันวิ่งหนี สนุกดี ไม่รู้ทำไปได้ไง และจิปะถะเยอะแยะไปหมด กล้ากระโดดตึก3-4ชั้น โดยมีกองทรายรับอยู่ข้างล่าง เสียวดี ไม่กลัวตายเลย

เยอะแยะมากมาย จนจำไม่หมดเลยคับ

อ่านคำถามแล้วก็ แอบยิ้ม ( หลังจากเครียดๆเรื่องงานพอดี )

แบบว่า เคยขุดดินบนทราย ใต้ถุนตึกที่เพิ่งสร้างเสร็จ

ขุดได้บ่อเบ้อเร้อ ด้วยความไม่รู้ว่าข้างล่างมีอะไร

ซักพัก เจอน้ำ ดีใจใหญ่ ยิ่งขุดอีก

เท่านั้นแหละคับ

เจอทรายดูดเข้าไปครึ่งตัว ร้องแทบตาย

โชคยังดี ที่มี พี่สาวมาเห็นพอดี ไม่งั้นป่านนี้

คงได้ไปที่ชอบที่ชอบแน่นอนเลย...

มีเรื่องเดียวที่ประหลาด สมัยเรียน ชอบคิด(ไปเอง) ว่าตนเองสวย(เหลือเกิ๊น) ทั้งสวยทั้งเก่ง(ประหลาด หลงตัวเอง) กลัวโดนคนรุมรัก ก็จะเก๊กหน้าบึ้ง ทำหน้าวิชาการประจำ จนอาจารย์เป็นห่วงมากเป็นพิเศษ อาจารย์จะพูดว่าเป็นห่วงคนเดียวนี่หล่ะ กลัวเสียคน (ประมาณว่า เราจะไม่ทันคน กลัวธาตุไฟเราแตกซ่าน) คิดย้อนไปแล้ว ช่างทำไปได้ ประหลาดแท้ ไม่ work

ชอบแอบดมรองเท้าให่มครับรู้สึกว่ามันหอมมากย้ำว่าเฉพาะคู่ใหม่นะครับและอีกอย่างชอบแอบไปกินเส้นผมครับที่ร้านตัดผมกินจนมีเรื่องมันเข้าไปติดที่หลอดลมจนแม่ต้องพาไปเจาะคอครับมันเข้าไปติดในหลอดลมตอนนี้แผลเป็นที่เจาะยังอยู่เลยดื้อมากครับตอนเด็กๆ

มีเหมือนกันครับ ก็หัดดูดบุหรี่ไง ติดมาจนทุกวันนี้ ก็ยังหาเหตุผลไม่ใด้ว่าไปหัดดูดมันทำไม

• AONG
    Lv 4

เคยครับ ชอบเอาแฟ็บไปเทใส่โอ่งโดนตีประจำไม่เคยเข็ด

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้