ไม่ประสงค์ออกนาม
ไม่ประสงค์ออกนาม ถามใน สังคมศาสตร์จิตวิทยา · 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

คณะมนุษศาสตร์ เอก จิตวิทยา จบแล้วทำงานอะไรได้บ้าง ค่ะ โอกาศตกงาน หรือ มีงานทำ มากน้อยค่ะ?

6 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่โปรดปราน

ถ้างานราชการก็เป็น ครู- อาจารย์ แนะแนว

หรือทำงานบริษัทก็จะได้ทำฝ่ายบุคคล หรือ ทำงานด้านการฝึกอบรมหรือจัดสัมมนาก็ยังได้ (เป็นผู้จัดให้กับหน่วยงานต่าง ๆ)

หรือถ้าจะทำงานในวงการสาธารณสุขก็พวกงานจิตเวชทั้งหลาย

หรือจะทำงานส่วนตัวซึ่งส่วนมากไม่นิยมทำกัน เพราะจะไปหาความรู้จากการทำงานร่วมกับผู้อื่นก่อน

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

http://www.psychola.com/wordpress/article-by-psych...

โอกาสตกงาน ก็มีไม่น้อย

ถ้าเป็นนักจิตวิทยาจะอยู่ในองค์กรสงเคราะห์ทางสังคมต่างๆซึ่งก็มีอยู่ไม่มากนักในบ้านเรา และจะทำหน้าที่คอยรับฟังเเละบรรเทาปัญหาจากความเครียดหรือปัญหาสุขภาพจิตของคนนั้นๆ แล้วส่งตัวไปให้หมอโรคจิตอีกที

ถ้าอยากเรียนคณะมนุษศาสตร์็แนะนำให้เรียนทางด้านภาษาจะดีกว่า เรียนด้านจิตวิทยาี้หางานยาก

• Commenter avatarเข้าสู่ระบบเพื่อตอบคำถาม

ผมขอแนะนำให้หางานทำในขณะเรียนไปด้วยครับ อาจจะเป็นงานทางสายที่เราเรียนอยู่ก็ได้ ขอคำปรึกษาจากอาจารย์แนะแนวก็ได้ครับ

เพราะปัจจุบันนี้ เค้าอยากได้คนมีประสบการณ์มากกว่าพวกคนที่ขอเงินพ่อแม่หรือเงินกู้เรียนอย่างเดียวครับ เพราะคนพวกนี้ผ่านการทำงานมาแล้ว แน่นอนว่าต้องรู้จักวิธีปรับตัวด้านการงานและรู้จักการแก้ไขปัญหาที่ห้องเรียนสอนไม่ได้ครับ เพราะสมัยนี้สุภาษิต ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด ถูกนำมาใช้ในการพิจารณาในการทำงานครับ

• Commenter avatarเข้าสู่ระบบเพื่อตอบคำถาม

เรียนให้จบเหอะไม่มีทางตกงานหรอก สิ่งใดที่ทำแล้วมีค่าตอบแทนน่ะงานทั้งนั้นแหละ เดี๋ยวนี้งานส่วนใหญ่เขาไม่สนใจหรอกสาขาอะไร(เว้นแต่ต้องมีใบประกอบวิชาชีพ)เขาต้องการคนจบ ป.ตรี เพราะวุฒิภาวะและศักยภาพทั้งทางความคิดและทางสังคมน่าจะมีเรื่มให้สามารถพัฒนาต่อไปได้และก็คุ้มเงินเดือนที่จะจ่าย

เริ่มจาก ป.4 ป.7 ม.ศ.3 ม.ศ.5 ม.ต้น ม.ปลาย อนุปริญญา จนเดี๋ยวนี้ต้องป.ตรี ถึงจะเริ่มสามารถหางาน

แหล่งข้อมูล: ก็เห็นๆอยู่
  • komet
    Lv 7
    1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

เคยเห็น(ในหนังต่างประเทศ)มีคนไข้,ผู้(ไม่คิดว่าตัวเอง)ป่วย มา"ปรึกษา"นักจิตวิทยา เขา"คิดค่าปรึกษา"เป็นชั่วโมง"เชียว..

จบออกมา ถ้าไม่"เกี่ยงงาน"ก็มี"งานทำ"จ้ะ..

แหล่งข้อมูล: งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข..
  • คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

อาชีพที่จะได้เป็นมากที่สุดก็คือ หมอโรงพยาบาลศรีธัญญาโอกาศตกงานนะหลอครับมีน้อยนะครับเพราะไม่ค้อยมีใครทำงานแบบนี้หรอกครับ

แหล่งข้อมูล: สมองครับ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

เด๋วนี้มีเปรฝืเซนต์ตกงานสูงทุกงานแหละ

ถ้าเรามีคุนภาพทำงานเปงม่ายจำเปงต้องจบสูง

แค่ทำงานเปนก้อมีงานได้

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้