ในประเทศที่ใช้ระบบตัดสินโดยคณะลูกขุนนั้น ถ้าเราทำผิดกฎหมายชัดเจน แต่ลูกขุนบอกไม่ผิด ถามว่าต้องรับโทษหรือไม่?

เห็นคำถามท่านหนึ่งเกี่ยวกับความไม่รู้กฎหมาย เลยเอ๊ะ ถ้าเป็นระบบศาลอีกแบบ ผลมันจะเป็นไงนะ
อัพเดต: คือที่ถามเพราะอย่างเช่นว่า เกิดทำผิดกฎหมาย โดยไม่ได้ตั้งใจ เช่นอะไรดีล่ะ เอ้าปาก้อนหินเล่นอยู่ริมถนน ไม่ได้เจตนา (หมายถึงไม่เจตนาจริง ๆ) แต่ไปโดนรถที่ขับด้วยความเร็วอยู่ คนขับตาย อันนี้ก็ฆ่าโดยไม่เจตนาจริงไหมครับ เกิดลูกขุนเห็นใจ พร้อมใจบอกว่าไม่ผิด ไม่มีโทษเลย แบบเนี้ย เป็นไปได้ไหม ผมสงสัยขึ้นมาเฉย ๆ ครับ... แสดงเพิ่มเติม คือที่ถามเพราะอย่างเช่นว่า เกิดทำผิดกฎหมาย โดยไม่ได้ตั้งใจ เช่นอะไรดีล่ะ เอ้าปาก้อนหินเล่นอยู่ริมถนน ไม่ได้เจตนา (หมายถึงไม่เจตนาจริง ๆ) แต่ไปโดนรถที่ขับด้วยความเร็วอยู่ คนขับตาย อันนี้ก็ฆ่าโดยไม่เจตนาจริงไหมครับ เกิดลูกขุนเห็นใจ พร้อมใจบอกว่าไม่ผิด ไม่มีโทษเลย แบบเนี้ย เป็นไปได้ไหม ผมสงสัยขึ้นมาเฉย ๆ ครับ ไม่ได้อ้างอิงคดีความใด ๆ ในอดีต
5 คำตอบ 5