คุณคิดอย่างไรกับระบบสรรพกรของบ้านเมืองเราคะ?

เราไม่แน่ใจจริงๆว่า ประเทศอื่นเขาเป็นระบบเหมือนๆกับเราเลยไหม? นายฝรั่งเราเอง ก็บอกว่า ของบ้านเราแปลกๆ ออกแนวขี้โกงๆ
เคยได้ยิน พวกบัญชีหรือคนที่ต้องติดต่อกรมสรรพกรก็บอกว่า เขี้ยวมากๆ!
ตอนนี้ได้เจอกับตัวค่ะ ....ซึ้งจริงๆ
อัพเดต: เราไม่ได้จบบัญชี แต่ก็พอมีความรู้ความเข้าใจระบบอยู่บ้าง เราก็เป็นคนชนชั้นกลางคนหนึ่ง ทำงานประจำ มีเงินเดือนกิน แต่ว่าเราก็มีงานพิเศษรายได้ทางอื่นอยู่บ้าง ซึ่งเวลาเรายื่นภาษีประจำปี จึงต้องใช้ภงด. 90 แทน ภงด.91 อ้อมโลกมานาน *ประเด็น* คือ เราไม่เข้าใจค่ะ !!!! เรารู้ว่าเรามีรายได้ ก็ต้องยื่นภาษีทุกครั้ง... แสดงเพิ่มเติม เราไม่ได้จบบัญชี แต่ก็พอมีความรู้ความเข้าใจระบบอยู่บ้าง
เราก็เป็นคนชนชั้นกลางคนหนึ่ง ทำงานประจำ มีเงินเดือนกิน แต่ว่าเราก็มีงานพิเศษรายได้ทางอื่นอยู่บ้าง
ซึ่งเวลาเรายื่นภาษีประจำปี จึงต้องใช้ภงด. 90 แทน ภงด.91

อ้อมโลกมานาน *ประเด็น* คือ เราไม่เข้าใจค่ะ !!!!
เรารู้ว่าเรามีรายได้ ก็ต้องยื่นภาษีทุกครั้ง นั้นคือ"หน้าที่ของคนไทย"
แต่ก็นะ แต่รายได้บางรายการอย่างเช่น เราซื้อของมา แล้วขายของไปนะ ต้องทำด้วยหรอ?
อย่างเช่น เราซื้อมา 100 บาท แต่เราขายไป 120 บาท แล้วสรุป เราต้องไปยื่นภาษีว่าเรามีรายได้ 120 บาท
ซึ่งภาษีขั้นแรก หักประมาณ 10% เท่ากับ เราจะเหลือเงินได้หลังจากหักภาษีแล้ว 108 บาทเท่านั้น (นั้นคือกำไร 8 บาท)

อย่างงานพิเศษของเราจริงๆ มันก็ไม่ได้เชิงซื้อมาขายไปน่ะค่ะ แต่เราก็ต้องมีการ *ลงทุนก่อน*
อยู่ๆ สรรพกร เขาเห็นว่า โห้ มีรายได้ตั้งเท่านี้ๆ ..แต่ขอโทษนะ คุณไม่คิดจะถามถึงรายจ่าย หรือสิ่งที่เราลงทุนไปเลยหรอ? ลงทุนด้วยเม็ดเงินจริงๆ ไม่ได้นับลงแรงเลยน่ะนะ
อัพเดต2: เรายังรู้สึกตะหงิดๆ และแปลกใจในระบบสรรพกรในบ้านเราจริงๆ ค่ะ
หรือว่า เราผิดเอง ที่หารายได้พิเศษแบบนี้ หรือเราต้องเปิดบริษัทเท่านั้น ถึงสมควรทำได้??
งงมากค่ะ เราควรหาทางออกอย่างไรดี? ที่จะไม่เสียเปรียบ และถูกกฎหมาย?
เหนื่อยใจ..
กับบางคนที่สมควรตรวจสอบไล่จี้ทำนิ่งเฉย แต่กับเราๆ สนใจจริงๆ เฮ้อ!
7 คำตอบ 7