เจอเหตุการณ์แบบนี้ คุณรู้สึกอย่างไร?

หากคุณเข้าไปตอบคำถามแล้ว........

-ได้รับการยกนิ้วให้จากเพื่อน ๆ หลายคน แต่เจ้าของคำถามเลือกคำตอบที่ไม่มีใครยกนิ้วให้...

หรือ

-ไม่ได้รับการยกนิ้วจากใคร ๆ เลย แต่เจ้าของคำถาม ได้เลือกคำตอบของคุณเป็นคำตอบที่ดีที่สุด

อยากทราบว่า ถ้าคุณเป็นเจ้าของคำตอบในแต่ละข้อ คุณรู้สึกอย่างไรเจ้าคะ..

อัปเดต:

และคุณคิดว่าคำตอบที่ได้รับการยกนิ้วยอมรับจากคนหมู่มาก กับ คำตอบที่ไม่ได้รับการยกนิ้วเลย แต่ถูกเลือกเป็นคำตอบที่ดีที่สุดโดยเจ้าของคำถาม

คุณคิดว่าคำตอบแบบไหนควรน่าเชื่อถือกว่ากัน??

15 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

"เคยเป็น" และ "เคยเจอ" ในทุกกรณีที่คุณพี่เอ่ยมาค่ะ

ในฐานะคนตอบ....

ถ้ามีเราแจมอยู่ด้วย แล้วเราได้ยกนิ้วเยอะสุด แต่เค้ากลับเลือกอีกคน

ส่วนตัว ฐานะมนุษย์ก็ย่อมรู้สึกนิดนึง แต่ก็นะ เราก็แล้วแต่เค้าค่ะ แล้วแต่ชอบ

บางสิ่งบางอย่างที่แนะนำไป เค้าอาจจะชอบอีกแบบที่เราไม่ชอบก็ได้

เค้าให้เบสใครก็หมายถึงเค้าชอบแบบนั้น เค้าอยากทำแบบนั้น

ซึ่งมันก็ไม่ได้หมายความว่า เบสนี้เป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่ทุกคนพึ่งกระทำ แต่แค่เจ้าของคำถาม เค้าพึ่งกระทำ อยากทำก็เท่านั้นค่ะ

และเราก็เคยเจอกรณีที่เราได้ยกนิ้วน้อยกว่า แต่เราก็ได้เบสเช่นกัน

เหตุการณ์นี้ ก็กลัวบางท่านเขม่นอยู่ เราเข้าใจนิสัยมนุษย์นะ

แต่ก็โอเคค่ะ อย่างที่บอกข้างบน แล้วแต่ท่านเจ้าของคำถามเค้าล่ะค่ะ

และในฐานะคนตั้งคำถาม....

ส่วนใหญ่เราก็มักจะเลือกตามยกนิ้วเยอะที่สุดนะคะ คือไม่ได้เอาใจใครค่ะ แต่ก็คิดเหมือนคนหมู่มากนั้นๆจริงๆ

แต่ก็มีบางทีเหมือนกัน ที่เรารู้สึกว่า "มันยังไม่ตรงประเด็น" ที่เราต้องการ

เราจึงเลือกอีกคนเป็นเบสแทน ซึ่งแกอาจจะไม่ได้ยกนิ้วเลยก็เป็นไปได้

คือของแบบนี้ โดยส่วนตัวเรามีหลักการคิดเห็นแบบนี้ เราจึงไม่คิดอะไรมากค่ะ

เอาตามความถูกต้อง ความจริงเท่านั้น

ในฐานะคนตอบ ก็ย่อมมีความรู้สึกนิดๆ แต่ก็ไม่ได้ถึงกับอะไรมากมาย

ยกเว้น เค้าเลือกเบสมา ได้ยกนิ้วน้อย แถมตอบคนละเรื่อง ไม่ตรงคำถาม

อันนี้อาจจะมีบ้างค่ะ ที่เราไม่เห็นด้วยอย่างแรง

ถ้าเป็นประมาณนี้ ก็ใส่ black list ไป ทีหลังก็ไม่ต้องไปตอบคำถามเค้าอีกก็สิ้นเรื่องค่ะ

สรุป Yahoo! รู้รอบ ยังไม่ได้เป็นเอกสารอะไรแน่ชัดว่าคำตอบนั้นๆที่เป็นเบสจะเป็นคำตอบที่ถูกต้อง หรือคำตอบที่ดีที่สุด บนโลกแล้วจริงๆ

แต่สิ่งสำคัญ คำตอบใดที่ได้เป็นเบส อยากให้แปลง่ายๆว่า

"คำตอบนี้เป็นเบส สำหรับเจ้าของคำถามนั้นๆนั่นเอง" จะเข้าใจได้ดีที่สุดค่ะ :)

• เข้าสู่ระบบเพื่อตอบคำถาม
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

ในฐานะทีมงานผมก็เคยคิดนะครับว่าเพื่อนๆ ชาว Yahoo! รู้รอบจะเลือกคำตอบที่ดีที่สุดแบบไหน ระหว่างคำตอบที่มีคนยกนิ้วขึ้นเยอะๆ หรือคำตอบที่มาจากใจเราเอง ...สำหรับผมเป็นอย่างนี้ครับ

- ถ้าผมอ่านคำตอบแล้วค่อนข้างมั่นใจว่าคำตอบนั้น "ใช่" สำหรับผม ผมก็จะเลือกคำตอบนั้นให้เป็นคำตอบที่ดีที่สุด โดยไม่แคร์ว่าคำตอบนั้นจะมีคนยกนิ้วขึ้นให้แค่ไหน

แต่...

- ถ้าผมถามอะไรที่ผมไม่แน่ใจเลยแม้แต่นิดเดียว คำตอบที่มีคนยกนิ้วให้เยอะๆ ก็เป็นตัวช่วยให้เราได้อย่างหนึ่งว่าคำตอบนั้นเป็นคำตอบที่มีความน่าสนใจ และอาจจะมีแนวโน้มที่จะเป็นคำตอบที่มีคุณภาพ

แต่ก็อีกล่ะครับ ไม่ได้หมายความว่าคำตอบที่มีคนยกนิ้วขึ้นให้มากๆ จะดีเสมอไป เพราะบางครั้งเราก็ยกเพราะคำตอบนั้นตลก คำตอบนั้นมันส์ ทั้งที่มันอาจจะไม่ได้ตอบคำถามเลยก็มี

สรุปคือผมไม่รู้สึกอะไรถ้าไม่ได้รับเลือกเป็นคำตอบที่ดีที่สุด เพราะเจ้าของคำถามเป็นคนที่รู้ปัญหาของตัวเองดีที่สุดครับ และย่อมเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง ถ้าเจ้าของคำถามไม่ได้มาเลือกคำตอบที่ดีที่สุด เราก็จะปล่อยโหวตตามแบบประชาธิปไตย

ส่วนประเด็นที่ถามไว้อีกข้อหนึ่งในคำถามเดียวกันที่ว่า คำตอบแบบไหนน่าเชื่อถือกว่ากัน อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับการได้รับนิ้วยกกี่อัน แต่เกี่ยวกับว่าคำตอบนั้นมีที่มีที่ไปไหม มีลิงก์อ้างอิงไหม มีเอกสารที่อ้างถึงหรือเปล่า ตอบได้น่าเชื่อถือและให้รายละเอียดได้ดีหรือเปล่า

ไม่คิดมาก เราตอบไปเพื่อความหวังดี ไม่คิดมากกับเจ้าของคำถามค่ะ ได้เบสมาก็ดีใจนิดหน่อย ไม่ได้ก็ไม่เป็นอะไร เพราะว่า ไม่จำเป็นที่คำตอบของเราจะถูกใจเจ้าของคำถามแม้ว่าจะได้ยกนิ้วมากที่สุด อาจจะรู้สึกดีใจที่ได้ยกนิ้วมาก แต่หากไม่ได้รับเลือกก็จะดูที่คำตอบที่ดีที่สุดว่าทำไมเขาถึงได้ ลองมองไปหลายๆแบบ ก็จะเข้าใจว่าทำไมเขาถึงเลือกค่ะ ดีใจกับคนที่เขาได้ ยิ่งถ้าเจ้าของคำถามมาเม้นท์ว่าทำไมถึงเลือกอันนั้น เราก็จะรู้ใจเขาไม่ต้องเดาเลยค่ะ แต่ถ้าเจ้าของคำถามเขาเลือกเพราะความคิดส่วนตัวของเขา เราจะไม่รู้ว่าเขาคิดอย่างไรหรอกค่ะ เหมือนที่เราเองเลือกคำตอบเอง บางทีนึกครึ้มๆถูกใจคำตอบนี้ก็จะเลือกอันนี้ค่ะ

กลับกันเราเป็นคนถามก็อยากเลือกคำตอบที่ดีที่สุดให้ตรงกับใจเราเองมากที่สุด ยอมรับว่าดูยกนิ้วด้วยว่าใครได้มากสุด แต่ตัวเองจะตัดสินเองอีกที บางครั้งก็เลือกอันอื่นค่ะ ไม่ชอบให้ใครมาบังคับ และเราก็อยากมีอิสระในการเลือกด้วย เพราะคนอื่นเขาก็อยากจะเลือกตามใจเขาเหมือนเรา คิดอย่างนี้ก็เลยทำให้ไม่คิดมากค่ะ แต่อย่างไรเสียเราก็ต้องมีมาตราฐานของเราในการเลือกคำตอบที่ดีที่สุด ไม่ใช่เลือกส่งเดช จะทำให้เราไม่ซื่อสัตย์ต่อตัวเราเองค่ะ

คำตอบที่ได้รับการยกนิ้วยอมรับจากคนหมู่มาก ไม่จำเป็นต้องถูกที่สุด ดีที่สุดเสมอไป บางกรณีอาจจะผิดด้วยซ้ำ เพราะคนยกนิ้วบางทีก็ไม่ได้รู้จริง หรือคนตอบที่ได้เบสรู้มาแบบไม่ถูกต้องแต่ไม่รู้ตัวว่าตอบผิด บางทีคนอื่นเห็นได้ยกนิ้วมาก อ่านแล้วเข้าท่าน่าเชื่อถือ ก็ยกให้ตามๆกันก็มี โดยเฉพาะเรื่องวิชาการที่เป็นความเห็นนอกสายงานของตัวเอง การตอบที่ไปบอกว่าอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ใช่ แบบนี้คนตอบที่ถูกต้องกลับกลายเป็นตอบไม่ถูกในสายตาของเพื่อนๆ โดนเบี่ยงประเด็นให้เข้าใจผิดก็มีค่ะ แก้ไขได้โดยการที่ผู้ตอบควรเลือกตอบในเรื่องที่ตัวเองรู้จริงและไม่ตอบตำหนิหรือค้านในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้เชี่ยวชาญจริงค่ะ

ไม่สนใจคนอื่น สนใจแต่ตัวเราเอง เพราะเราไปบังคับใครไม่ได้ค่ะ หากเจ้าของคำถามเลือกไม่ดีหรือลำเอียงบ่อยๆ คิดว่าคนอื่นๆเขาก็จะมองออกค่ะ เดี๋ยวแฟนๆก็จะหด ไม่ค่อยอยากเข้ามาตอบ เจ้าของคำถามก็น่าจะรู้ตัวได้เองค่ะ

ถ้าผมตั้งคำถามเอง ผมคาดหวังคำตอบ-จากคำถาม อยู่สองชนิด

1)ตอบแบบวิชาการด้านเคมีฟิสิคซ์ไฟฟ้าที่ผมพิสูจน์ได้ว่าคนตอบรู้จริงหรือมั่ว เช่นคำถามเกี่ยวกับการประหยัดไฟ-การดูแลรถยนต์

2)ตอบแบบฟรีสไตล์ แล้วแต่ความนึกคิดของผู้ตอบ ดิ้นได้ เช่นคำถามเรื่องอาหารเรื่องการเมือง

ในตำตอบ 1) ผมจะเลือกเอง เพราะเห็นชัดเจนว่าคนตอบ"มอมเมา"คนอ่านหรือไม่

ในคำตอบ2) ถ้ามีคำตอบดีมากๆ..ผมจะเลือกที่ถูกใจที่สุดก่อน

หรือม่ายผมจะปล่อยให้โหวต เหมือนเป็นคนขี้ขลาด..ไม่กล้าตัดสินใจเองงั้นแหละ

ถ้าผมเป็นคนตอบคำถาม..

ผมจะไม่ใยดีมากนักว่าผมจะัได้คะแนนหรือเปล่า..

เพราะบางทีเราก็ "เกิดก่อนกาล" คำตอบไม่ได้รับเลือก

คิดว่ารู้เลยป้าย กว่าที่คนอื่นรู้..จะอธิบายก็ไมไ่้ด้..เงียบไว้

เขาเลือกคนอื่น ก็ยืดคอขึ้น..หายใจยาวๆ ภาวนาขอให้เขานำไปปฏิบัติใช้อย่างถูกต้อง

บางคนตั้งคำถาม ไม่ถึงกับไร้สาระ..แต่เหมือนเปิดหน้าผากให้เราหวด..

บางครั้งผมก็หวด..

บางครั้งก็แค่เกาๆหน้าผากให้เขา (ผมก็มนุษย์-จึงขึ้นอยู่กับอารมย์ตอนนั้น)

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

อยู่ที่ว่าเจ้าของคำถามเห็นด้วย หรือคล้อยตามกับคำตอบไหนมากกว่า คำตอบที่ได้รับเลือกให้เป็น the best อาจไม่ใช่คำตอบที่ตรงใจกับเพื่อนคนอื่นที่ได้อ่าน เพียงแต่ข้อหนึ่งที่ต้องคำนึงคือ เคารพในการตัดสินใจ ของผู้ตั้ง คุณมีเหตุผลเสนอแนะได้ แต่อาจไม่ได้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน ก็อย่าไปติดใจเลยค่ะ ถือว่าเรามาแชร์ไอเดีย ทรรศนะ ซึ่งกันและกัน ดีกว่าไหมคะ

ส่วนความน่าเชื่อถือ คงต้องช่างน้ำหนัก ว่าคำตอบไหนมีเหตุ มีผล หรือถูกใจที่สุด การยกนิ้วให้กันไม่ได้เป็นตัวตัดสินใจได้หรอกค่ะ เพราะแต่ละคนก็มีทรรศนะ ความชอบต่างกัน และถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์แล้ว หรือเหมือน poll น่ะค่ะ คน 100 คน อาจมีคนยกนิ้วเพียงแค่ 20 คนก็ได้ ดังนั้นจึงคิดว่า การยกนิ้ว เป็นตัวช่วยได้ค่ะ แต่ไม่ใช่ตัวตัดสินว่าควรเลือกหรือเปล่า

เป็นความคิดเห็นที่สามารถไม่ตรงกันได้ เจ้าของกระทู้มีสิทธิ์ที่จะเลือกคำตอบที่ตัวเองชอบ และ คิดว่าใช่ เพราะเค้าเป็นคนตั้งคำถามค่ะ สิ่งที่เค้าเลือกอาจจะเป็นสิ่งที่เค้าคิดว่าเป็นประโยชน์ที่สุดกับเค้าแล้วก็ได้ค่ะ ถ้าเราทำหน้าที่ตอบคำถามได้ดีที่สุดแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องจะได้รับเลือกเป็นคำตอบที่ดีที่สุดหรือไม่หรอกค่ะ เพราะบางที คำตอบของเราที่ไม่ได้รับเลือกอาจจะมีประโยชน์มากสำหรับผู้เข้ามาชม คนอื่น ๆ ก็ได้นะคะ อาจจะคิดเห็นไม่เหมือนกัน ก็จะได้เป็นการฝึกตัวเองให้ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น และ มองหลาย ๆ ด้าน ทำให้เกิดประโยชน์ต่อตัวเราเองค่ะ เป็นการเปิดใจ และ โลกทัศน์

• GNR
    Lv 4

เราทุกคนเข้ามากระดานนี้ด้วยความปรารถนาดีเพื่อช่วยกันคิด พอเป็นแนวทางให้เค้าเลือกไปปฏิบัติ หรือเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจเท่านั้น ส่วนเค้าจะเลือกแนวไหน ให้เจ้าของคำถามเอาความคิดเค้าเป็นหลักเถอะค่ะ ไม่ใช่ว่าเค้าไม่เชื่อความคิดคนส่วนมาก แต่ปัญหาชีวิตคน มันไม่ใช่ 1+1 เป็น 2 แล้วแต่สถานการจริงมันจะพาไป เราเห็นคำถามในกระดานมันเป็นเพียงแค่โจทย์ เท่านั้น เหตุการณ์จริงเจ้าของคำถามเค้าเจอ

เราไม่คิดมากนะ เวลาเราช่วยคิดแล้วเค้าไม่เลือก เราดีใจที่ได้มีส่วนร่วมคิดด้วยซ้ำ

การที่เค้าไม่เลือก ไม่ใช่เค้าไม่ชอบคำตอบคุณ บางทีตอบดีตั้งหลายคนจนเลือกไม่ถูก และบางทีก็ต้องเอาของหลายๆคน คนโน้นนิด คนนี้หน่อยรวมๆกันไปแก้ปัญหาค่ะ

ขอให้คุณมีความสุขกับการที่ได้มีส่วนร่วมเหมือนที่เรามีนะคะ

อย่าจริงจังกับชีวิตมากไปสิครับ อย่าทำให้โลกมีแต่การแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น กันเลยครับ ขอให้เป็นกระดานแสดงความคิดเห็นที่เชื้อเชิญทุกคนทุกเพศทุกวัยมาร่วมกันดีกว่า ผมเดินทางมาหลายเวป แต่แล้วที่ผ่านมาก็เจอแต่พวกใช้คำหยาบคาย ความคิดไม่ถูกใจกันก็เขียนด่ากันแรงๆ อยากให้ทุกคนคิดว่าที่นี่คือที่ได้แสดงออกถึงความรู้สึก ได้ถ่ายทอดความรู้ และประสบการ์ณให้กับคนอื่นๆมากกว่า

ส่วนตัวแล้วไม่มีปัญหาครับและบางทีก็เห็นใจเพื่อนบางคนที่อาจจะตั้งความหวังว่าต้องชนะเลิศจากการตอบทั้งนี้เพราะเข้าใจว่าคนที่จริงจังกับชีวิตมีอยู่จริง คือมันเป็นมุมมองของผู้เลือกที่เราต้องให้สิทธิ์เขาครับ

และผมเข้าร่วมก็เพราะว่าเราต้องการแชร์มุมมองตอบเครือข่ายหรือเสนอแนวความรู้ในด้านที่เราพอจะสามารถช่วยเหลือได้

ผิดถูกเป็นวิจารณญาณของผู้ตั้งและผู้อ่านถึงยังไงที่ตอบๆไปก็พยายามตอบเชิงคุณภาพเสมอ(แม้จ้ะมีตอบเอามันบ้าง)

โอเคล่ะ น่านะหยวนๆล่ะ.

คำตอบที่คนหมู่มากชอบอาจตอบไม่ตรงใจผู้ถามก็ได้ครับ

แล้วบางคำตอบอาจพึ่งมาตอบทีหลังเพื่อนๆเลยไม่ได้ยกนิ้วให้

สิ่งที่ควรดูคือคำตอบที่ตรงใจผู้ถามส่วนคำตอบที่ทุกคนชื่นชอบก็เป้นแนวทางที่ดีที่นำไปใช้ได้บางทีคำตอบที่ได้เลือกก็อาจไม่ใช่คำตอบที่ดีเสมอไปแต่

มองกันที่พวกเราตั้งใจร่วมกันถ่ายทอดความรู้ความคิดให้กันมากกว่ามีค่ามหาศาลเลยละครับ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้