ผมจะสร้างบ้านไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ช่างคิดราคาตารางเมตรละเท่าไร

ติดตาม
  • ติดตามแบบเปิดเผย
  • ติดตามแบบไม่เปิดเผย
  • เลิกติดตาม
คำตอบที่ดีที่สุด
  • I'll be back. ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
ราคาต่อตารางเมตรนั้น ใช้ได้เฉพาะกรณีคำนวณงบประมาณ หรือสำหรับเจ้าหน้าที่ประเมินของสถาบันการเงิน เขาใช้กันนะครับ
ตัวเลขปัจจุบันอยู่ที่ 18,000 บาท ต่อตารางเมตร +/- 2,000 บาทครับ ขึ้นอยู่กับแบบบ้าน และเกรดของวัดสุที่เลือกใช้
หน่วยราคาต่อตารางเมตรดังกล่าว หมายรวมถึงทุกอย่าง ตั้งแต่เสาเข็ม ฐานราก คาน พื้น เสา ยันโครงหลังคา พร้อมมุง งานก่ออิฐฉาบปูน ปูกระเบื้อง ปูไม้พื้น ทาสี งานระบบไฟฟ้าพร้อมอุปกรณ์ และดวงโคม งานประปา สุขาภิบาล และสุขภัณฑ์ ฯลฯ
กรณีเจ้าของบ้าน จะเลือกผู้รับเหมา ให้ดูจากตาราง BOQ ฺBill of Quantity หรือที่เขาเรียกว่า บัญชีรายการค่าวัสดุ และค่าแรง ซึ่งผู้รับเหมาที่ดี ต้องทำรายการอย่างนี้มาให้ รูปแบบหรือแบบฟอร์ม ตารางมาตรฐาน ประกอบไปด้วย ปริมาณงาน หน่วยราคาค่าวัสดุ และค่าแรง รวมเป็นยอดค่าวัสดุและค่่าแรง ซึ่งวิธีนี้ชัวร์กว่า บริหารงบประมาณได้
ส่วนผู้รับเหมา เขาถอดแบบ คิดปริมาณ และราคาอย่างที่ผมเรียกว่า BOQ มานาน และหลายต่อหลายงานแล้ว บวกโน่น บวกนี่ บวกกำไร ฯลฯ แล้วค่อยมาบอกคุณเป็นราคาต่อตารางเมตร
เช่นคำนวนแล้ว ได้ 2,000,000 บาท คิดพื้นที่บ้านของคุณได้ 120 ตารางเมตร ก็บอกไปว่าบ้านหลังนี้ ประมาณ 16,500 บาท ต่อตารางเมตร
เทคนิคเพิ่มเติมนะครับ ผู้รับเหมารายใด ให้ราคาคุณ ถูก ๆ เวลาเขาคูณพื้นที่บ้านตามแบบ เขาจะใช้พื้นที่เยอะ ๆ เพื่อให้คูณออกมาแล้วได้ตัวเลขที่เขาต้องการ
เช่น รายนี้เขาบอกว่า สร้างบ้าน ตารางเมตรละ 15,000 พอคุณให้แบบเขาดู เขาแจ้งว่าบ้านคุณตามแบบนี้ 120 ตร.ม.
คูณแล้วเป็นเท่าไหร่ครับ 1.8 ล้าน
ความจริงแบบบ้านของคุณพื้นที่แค่ 100 ตร.ม. เท่านั้น พอคูณด้วย 18,000 ที่ผู้รับเหมาอีกรายบอก ก็ 1.8 ล้านเหมือนกัน
ดังนั้น สรุปราคาผู้รับเหมาด้วยหน่วยราคาอย่างที่ผมว่า ไม่ได้ครับ
พื้นที่ในการคูณดังกล่าว เอาความจริงเลยนะครับ
แบบบ้านมาตรฐาน เขาคิดแต่พื้นที่ภายในตัวบ้านเท่านั้นครับ แล้วเอามาคูณ
บางคนเขาต้องการโชว์หน่วยราคา่ต่อตร.ม.ถูก ๆ เขาก็คิดพื้นที่ทุกซอกทุกมุม ไม่ว่าจะเป็นระเบียง เฉลียง ช่องบันได ลานซักล้าง เอาทั้งหมด บางคนเผลอคิดพื้นที่ที่จอดรถเข้าไปด้วย เพื่อให้ได้ตัวเลขพื้นที่มากที่สุด เมื่อนำมาคูณกับหน่วยราคา จะได้ตัวเลขสูงสุด
เทคนิคต่าง ๆ ในการคิดราคามันเยอะครับ คุณมีทางเลือกคือ
- หาผู้รับเหมาสัก 3 ราย เอามาเปรียบเทียบราคากัน
- หาผู้รับเหมาที่ไว้ใจ รายเดียว คิดราคามาดูรายละเอียด ไม่ต้องต่อรองเขามากนัก ของานดี มีคุณภาพ สมราคาก็แล้วกัน
- ใช้บริการบริษัทรับสร้างบ้านใหญ่ ๆ ที่มีในท้องตลาด ซึ่งไม่ทิ้งงานแน่นอน แต่ต้องทำใจ ราคาแพงหน่อย ถึงแพงมาก และเขาไม่ง้อคุณ คุณต้องง้อให้เขาทำบ้านให้ ดังนั้น เงื่อนไขการชำระเงิน หรือรูปแบบสัญญา เขาจะเป็นผู้วางแนวทาง และแนวทางดังกล่าว เขาไม่เสียเปรียบคุณแน่นอน เขาจะมีเจ้าหน้าที่ผู้มีประสบการณ์ โน้มน้าว พูดจาดี จนน่าใช้บริการ แต่คุณจะมารู้ภายหลัง ว่าแพง....
เรื่องราว เทคนิคมันเยอะกว่านี้ พูด 3 วัน 7 วัน ก็ไม่หมด...
อยู่ที่ว่าจะเอาเทคนิคของเจ้าของบ้าน หรือของผู้รับเหมา หรือวิธีลักไก่ วิธีหมกเม็ด เอาแง่ที่ถูกต้อง หรือแง่ศรีธนญชัย ฯลฯ

" บ้านไม่เหมือนเสือผ้า...
เสื้อผ้าซื้อมาไม่ชอบก็ไม่ต้องใส่ ซื้อใหม่ แบบใหม่ ง่ายนิดเดียว..
บ้านสร้างไม่ดี ปวดหัวทั้งชีวิต..."

ลองศึกษาดูให้ดี ก่อนตัดสินใจครับ : )

Source:

ก็ผมทำบริษัทรับเหมาอยู่นี่ครับ...เจอมาเยอะแล้ว...
  • ให้เรต
  • ความคิดเห็น

คำตอบอื่นๆ (2)

ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • เก่าที่สุด
  • ใหม่ที่สุด
  • Aee ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ราคามาตราฐานบ้านทั่วไปตรม.ละ 12000 บาทครับบวกลบอยู่ที่วัสดุที่ใช้แต่สามารถซื้อวัสดุเองได้เพิ่มเติมราคาที่บอกเป็นราคาเหมา
    ของ+แรง มาตราฐานคร่าวๆทั่วไปครับ
    • ให้เรต
  • ฮันนี่พัฟฟี่ ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    อยู่ที่เกรดของวัสดุก่อสร้าง วัสดุตกแต่งพื้นผิวต่างๆ วัสดุอุปกรณ์อื่นๆ ว่าจะใช้ดีแค่ไหน ระบุไปเลยว่าจะใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน แบบไหน เช่นปูนยี่ห้ออะไร มีทั้งเกรดดีและเกรดรอง ยี่ห้อสุขภัณฑ์ ก็อกน้ำ วัสดุปูพื้นผนัง ใช้อะไร แบบไหน เป็นต้น แต่ละแบบแต่ละรุ่น ราคามีหลายแบบแตกต่างกันเยอะค่ะ ต้องระบุไปเลยแล้วให้ผู้รับเหมาประเมินราคาเป็นรายการออกมาอย่างละเอียด เพื่อจะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันและป้องกันการลดสเปคเอาของคุณภาพไม่ดีมาให้เราค่ะ ต้องถอดแบบและประเมินราคา จะได้ตัวเลขที่ถูกต้องกว่าคำนวณด้วยตารางเมตรคร่าวๆค่ะ แต่ถ้าอยากทราบงบคร่าวๆก่อน ก็ใช้คำนวณพื้นที่ดูได้ จะมีตั้งแต่คูณด้วย 10000 ไปถึง 18000 ก็มี แล้วแต่ว่าใช้ของดีระดับไหนค่ะ ถ้าบ้านคุณ 200 ตรม. ใช้วัสดุปานกลางก็ประมาณ 2000000 บาท (2 ล้านบาท) ใช้วัสดุดีๆก็แพงขึ้นได้อีกค่ะ อาจจะมากกว่า 20000 ก็เป็นไปได้ค่ะ เช่นบ้านเศรษฐี เป็นต้น
    แต่หากจะจ้างเหมาเฉพาะค่าแรง นั่นอีกเรื่องหนึ่ง ถ้าเราสามารถซื้อของเองได้ก็เหมาเฉพาะค่าแรงได้ค่ะ ส่วนการตอกเข็ม ก็จ้างบริษัทตอกเสาเข็มมาโดยเฉพาะต่างหากก็ได้ แบบนี้เราจะได้ของดีและลดต้นทุนค่าบ้านไปได้เยอะ เพราะผู้รับเหมากินกำไรจากค่าของไม่ได้ค่ะ แต่ก็ต้องดูว่าค่าแรงที่เขาคิดมาเหมาะสมหรือไม่ ไม่ใช่แพงเกินเหตุนะคะ ค่าแรงประมาณ 20-30%ของราคาบ้านค่ะ

แหล่งข้อมูล:

หมอบ้าน(นอก)ตอบเองค่ะ
    • ให้เรต
  • Sign In 

เพื่อเขียนคำตอบของคุณ

ใครที่ติดตามคำถามนี้?

%
    คำตอบที่ดีที่สุด
    สมาชิกตั้งแต่:
    คะแนน: คะแนน: ระดับ
    คำตอบทั้งหมด
    คะแนนในสัปดาห์นี้
    ติดตาม

เลิกติดตาม

บล็อค

เลิกบล็อค