กาแฟเย็นที่ไหนอร่อย แนะนำหน่อย?

รสกลมกล่อม ไม่หวานจัด หอมกาแฟ อยู่ที่ไหนคะ มีไหมที่อร่อยกว่าร้านดังๆ

อัปเดต:

ถ้าหาไม่เจอ บอกสูตรชงกาแฟเย็น ที่อร่อยที่สุด ก็ได้ค่ะ

12 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

ขับรถไปตั้งไกลเพื่อไปกินกาแฟแก้วเดียว ไม่คุ้มค่ะ น้ำมันแพง ทำเองที่บ้านก็ได้ ไม่ยาก

* กาแฟชงแก่ๆ 3 ถ้วย ถ้าได้ espresso หรือกาแฟที่มีเปอร์เซนต์ของ อาราบิก้ามากๆ หน่อย จะได้กาแฟที่ใกล้เคียงกับสตาร์บัคมาก

* น้ำตาลทราย 1 1/2 ถ้วย

* นมสด 4 ถ้วย

* ครีม (heavy cream) 2 ถ้วย

* 1 1/2 ชช เครื่องปรุงรส จะเป็นคาราเมลซอส หรือเฮเซลนัทซอส หรือช็อคโกแลตซอส หรือวนิลา ตามชอบ

เคล็ดไม่ลับคือ ชงกาแฟกับน้ำตาลด้วยน้ำร้อนจัดๆ จากนั้นพักให้เย็น หรือนำไปแช่เย็น แล้วค่อยนำมาเติมเครื่องปรุงที่เหลือ ห้ามเติมน้ำแข็งกับนมในขณะที่กาแฟยังร้อนเด็ดขาด ถ้าชอบแบบปั่น ก็ปั่นกับน้ำแข็งก่อนหนึ่งถ้วยตวง ต่อหนึ่งที่

Bon Appetite !!

ที่บ้านคุณเองเลยค่ะ

เพราะรสชาติกลมกล่อมไม่หวานจัด

ได้อย่างใจต้องการ

เราต้องลงมือปรุงเองค่ะ

ทดลองซื้อแบบทรีอินวันรสมอคโคน่าทรีโอซองสีเขียว

ได้รสชาติเอสเปรสโซ่แท้ๆไม่ครีมมากนักน้ำตาลหวานกำลังดี

แต่ถ้ากาแฟสดก็ต้องคั่วจากเมล็ดกาแฟจากดอยวาวีเลยค่ะ

หรือจะยี่ห้อสตาบัคส์ก็ดีนะคะ

ถ้าเป็นกาแฟแบบใส่นมข้นหวาน แบบโบราณก็อร่อยค่ะ

แต่ถ้าเ้น้นทานกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลหรือนมเลยต้องการรสชาติ

แท้ๆ ขมปี๋ แต่หอมกรุ่นกาแฟก็ต้องกาแฟแฟรนไชน์หลากยี่ห้อเลยค่ะ

ทุกยี่ห้อเมล็ดพันธุ์อาราบิก้า มาจากทางเหนือของประเทศไทย

ร้านกาแฟโบราณ ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่ที่ไหน จังหวัดไหน จะได้ค้นหาได้ถูก เอางี้หากไปไหนๆไกลบ้าน แนะนำเช้าๆหาได้ที่ตลาดเก่าๆ ส่วนมากจะเป็นเพิง คนเยอะๆ จำเอาไว้ พอบ่ายก็สั่งกาแฟเย็น ที่อร่อยรสกลมกล่อมพราะเค้าเยาะเกลือนิดๆ ไม่หวานจัดเพราะอ่อนนมข้นหวาน หอมกาแฟเพราะเค้าใช้ระบบรินผ่านอากาศ คือเทใส่ถุงกาแฟให้น้ำร้อนผ่านเม็ดกาแฟ คละเคล้ากับโอโซน น้ำข้นคลั่ก หอม ชื่นใจ รสขมๆอมหวานนิดๆ เติมน้ำแข็งทุบ ราดด้วยนมวัว ที่อร่อยมันอยู่ที่บรรยากาศด้วย ลองเปลี่ยนไปนั่งที่เพิงเล็กๆมั่ง แล้วลองเปรียบเทียบกับร้านตามปั๊มทั่วไป แล้วจะรู้ ตามปั๊มอาจมีคิตตี้สวยๆ แต่ฝีมือให้เสิร์ฟเบียร์สดดีกว่า ได้อารมณ์กว่าเยอะ

สมัยนี้ วิธีการชงกาแฟแต่ละชนิดยุ่งยาก ราคาก็แพง สุดท้ายจะให้อร่อยก็ให้คนที่บ้านทำให้ รับรองว่าอร่อย เพราะเค้ารู้ว่ากาแฟกี่ช้อน น้ำตาลกี่ก้อน คอฟฟี่เมทมั๊ย วันนี้เอาน้ำผึ้ง ไม่เอาน้ำตาล จะเอากาแฟบดอาราบีก้า หรือกาเฟ่เม็ดมะขามตราหัวแม่มือ เอาร้อนหรือเอาเย็น วุ้ย ฝันนี้เมื่อไหร่จะเป็นจริงซักกะที แต่ขอแนะนำมื้อเช้ากะมื้อเย็นคนโบราณเค้าห้ามกินกาแฟเย็น ลองแล้วปวดท้องทุกที ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนกันมั่ง

ไปที่โน่นเลยนะ...ตลาดคลองสวน 100 ปี..ถนนสายลาดกระบัง-แปดริ้ว..อร่อยแน่นอน...เพราะที่นั่นมีร้านกาแฟโบราณ..อายุ 100 กว่าปีสูตรดั่งเดิม...ไปสั่งได้เลย..ถูกใจแน่นอน...

เป็นสถานที่ช็อปของเก่าโบราณสำหรับนักสะสม..และชมความเป็นอยู่แบบดั่งเดิม..เป็นสถานที่ถ่ายทำหนังหลายเรื่องแล้วนะ..

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนอะครับ จริงๆแล้วกาแฟสด มีขายอยู่หลากหลายที่มาก แต่ก็มันขึ้นอยู่กับ รสนิยมของผู้ดื่มมากกว่าครับ เรื่องของรสชาตินั้น เราสามารถบอกคนขายให้สามารถปรุงได้ครับ แต่ก็ความเป็นกาแฟมันก็อยู่ที่ตัวของเม็ดกาแฟที่ผ่านเครื่องบดที่ถูกอัดด้วยแรงดันสูงเพื่อเอาน้ำของกาแฟออกมา ดังนั้นในวิธีการเลือกกาแฟนั้น

1.ขั้นแรกต้องทำการดมด้วยจมูกก่อน (หากสังเกตุตัวกาแฟจะต้องมีลักษณะเป็นมันเคลือบไม่แห้งมีลักษณะคล้ายยาง)

2.ลักษณะของเม็ดกาแฟที่มียาง ต่างกันก็จะทำให้ความมีรสชาติที่แตกต่างกัน ไปตามลักษณะของเม็ด

3.การที่เราจะชงกาแฟนั้นต้องสังเกตุการใส่เกลือด้วยนะครับ เพราะบางร้านเขามีความเชื่อว่าการใช้เกลือเล็กน้อย สามารถไปกระตุ้นรสชาติของกาแฟได้

4.การทำกาแฟสดต้องมีอุณหภูมิที่ 94 องศา จะทำให้กาแฟมีรสชาติดีครับ ไงก็ต้องลองหาแนวๆนี้ดูนะครับ

หากผ่านรามคำแหง1 ตรงหมู่บ้านเสรีนะครับ มีกาแฟขายหลายร้านมาก อร่อยๆด้วยไงก็ลองแวะมาได้ครับ

แหล่งข้อมูล: ป๋าไก่ สมาร์ทตี้-จี

สูตรฟลัปเป้ flappe กาแฟเชคแบบกรีกโดยใช้เนสกาแฟ

-เนสกาแฟ4/ช้อน

-น้ำตาลแดง3/ช้อน

-นมสด

นำส่วนผสมทั้งหมดคนให้เข้ากันแล้วเทใส่กระบอกเชคพร้อมน้ำแข็งแล้วเชคแรงๆจนใด้ที่แล้วค่อยๆเทใส่แก้ว(เพราะการเชคจะทำให้เกิดฟองนมที่ล้น)แล้วจึงเปิดฝาเทใส่แก้วดื่ม

รสชาดจะคงความหอมกาแฟและความมันของนมที่เขย่าถ้าชอบเข้มชอบหวานชอบมันก็เพิ่มใด้ตามขนาดครับ

ส่วนกาแฟเย็นที่อร่อยถ้าเป็นตามร้านดังหรือไม่ดังก็ตามจะอร่อยหรือไม่อร่อยมันขึ้นอยู่กับน้องๆที่บริการเราแล้วทำให้เรารู้สึกว่าเขาไม่รำคาญเราหรือเราไปสร้างความรำคาญให้กับเขา

เดี๋ยวนี้เลยเปลี่ยนแนวมานั่งร้านโกปี้(กาแฟ)ของอาอี้ดีกว่าสะบายใจประหยัดตังส์รู้ข้อมูลข่าวสารและชุมชนสัมพันธ์

ส่วนกาแฟแบรนด์เอาใว้ให้เด็กหลอกครับ

เราว่าที่เซเว่นนะ ( กาแฟเย็น) อร่อย เพราะว่าเรากินทุกวันเลย หาซื้อก็ง่ายด้วย

สตาร์บั๊ค ทุกสาขา สามารถสั่งได้ว่าต้องการรสชาติแบบไหน

อย่าลืม สั่ง วัฟเฟ่อร์ร้อน ๆ ท็อปปิ้งวิปครีม โรยช็อกโกแล็ตชิบ

แฮ่..ๆ ..ๆ อร่อย เริ่ด!!!

ไม่รุว่าคนถามชอบกาแฟรสนิยมแบบไหน เพราะอยู่ที่รสนิยมของคนกินมากกว่านะ ถ้าชอบกาแฟโบราณมาระยองต้องไปชิมที่ร้านป้ากลมถนนสายล่าง(ยมจินดา)นะ

โซเวนเต้ ซอย เอกมัย 20 ครับ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้