ในวันที่ครึ้มฟ้าครึ้มฝนจะฟังเพลงอะไรดีที่จะทำให้รู้สึกมีความสุขในใจ?

ติดตาม
  • ติดตามแบบเปิดเผย
  • ติดตามแบบไม่เปิดเผย
  • เลิกติดตาม
อัพเดต: ช่วยกันโหวตนะคะ.....
คำตอบที่ดีที่สุด
บรรยากาสอย่างนี้นะ...ลุงขอ "ฝนตกฟ้าร้อง"...ของ..ศรคีรี ศรีประจวบก็แล้วกัน....ดูเข้ากันดี...
  • 1
  • ความคิดเห็น

คำตอบอื่นๆ (10)

ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • เก่าที่สุด
  • ใหม่ที่สุด
  • Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒmimi antodiniƸ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ตอนนี้มรสุมเข้าพอดีเลยและเดือนนี้ต้องเป็นเพลงนี้ถึงจะได้กลิ่นอายท้องทุ่งที่นับวันก็จะพากันห่างๆกันไปทุกทีๆครับ
    เนื้อร้องและทำนองโดยยอดครูเพลง(ครูไพบูลย์ บุตรขันธ์)
    เสียงร้องอันรัญจวนจิต(รุ่งเพรช แหลมสิงห์)
    **ย่างเข้าเดือนห๊ก ..ฝนก็ต๊กพรำๆ
    เสียงกบมันร้องงึมงำ..ระงมไปทั่วท้องนา
    ฝนต๊กที่ไร..คิดถึงขัวญใจ..ของข้า
    แม่ดอกโสน.บ้านนา..น้องเคยเรียกข้า.พ่อดอกสะเดา.**
    ลองฟังดูนะครับนอกจากไพเราะแล้วยังคิดถึงแกงอ่อมกบ,หนังกบทอดกรอบกระเทียมโรยฝนโปรยๆเครื่องดื่มเย็นๆครับ

แหล่งข้อมูล:

อ่านว่า"ดอกสะโน๋"ครับ
    • 1
  • mnptlk ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    เพลงเหตุเกิดจากความเหงาค่ะ
    ของ Emotion Town เพราะมากเลย
    ความหมายดีด้วย
    เสียงของนักร้องจะฟังดูอบอุ่นค่ะ
    แต่เนื้อเพลงน่ะจะเหงาๆ มันให้หลายอารมณ์ดีนะ
    ความหมายดีมากเลย
    มันเป็นเพลงที่ไม่เชิงอกหัก ไม่เชิงรัก
    เป็นเพลงที่เล่าถึงความรู้สึกดีๆ ที่เคยมีต่อคนๆ หนึ่ง
    แล้วก็คิดถึงเขา เพราะดีค่ะ ลองฟังดูนะ
    ฟังกี่ทีก็ไม่เบื่อเลย ฟังได้ทุกเวลาเลยทีเดียว

แล้วก็อีกเพลงก็เพลง ทุกเวลา อัส เดอะสตาร์ร้องอ่ะค่ะ
    ฟังเวลามีความสุขก็จะซึ้งจนน้ำตาไหล
    ฟังเวลาเศร้าก็เศร้าจนน้ำตาไหลเลยทีเดียว
    ฟังในอารมณ์ไหนก็ซึ้งทั้งนั้นเลยค่ะ
    ถ้าจะให้คนรักฟังก็ต้องเพลงนี้เลย
    ทั้งขอบคุณเวลามีเขาอยู่ด้วย ช่วยเติมเต็มให้กันและกัน
    เวลาไม่มีเขาอยู่ก็ฟังเพลงนี้ จะคิดถึงเขาขึ้นมาจับใจเลยล่ะค่ะ
    • 1
  • zippy ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ตอนนี้กำลังฟังเพลงเพื่อเธอ ที่หนูแหวนร้องค่ะ
    ฟังเพลงนี้ในบรรยากาศอย่างนี้แล้วรู้สึกว่าเพลงเพราะขึ้นมากเลยค่ะ
    • 1
  • Maya ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    "ฤดูที่แตกต่าง" ของ บอย โกสิยพงษ์ค่ะ

...อดทนเวลาที่ฝนพรำ
    อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง
    เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง
    ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ
    "ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ" ^^
    • 1
  • Love_BIRDS ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    บ้านเราแสนสุขใจ แม้จะอยู่ที่ไหนไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา........อืมคิดถึงบ้านจัง...คิดถึงที่นอนนุ่ม ๆ....โอ้ยอยากนอนจังคิดเหมือนกันม๊ะ บรรยากาศเป็นใจแบบนี้
    • 1
  • veatal ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ฤดูที่แตกต่างค่ะ เข้ากับบรรยากาศดี
    • 1
  • Smartie-G คุณถามเราตอบ ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ผมเสนอให้ฟังเพลงพระราชนิพนธ์ขององค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรานะครับ เอาเวอร์ชั่นที่แกรมมี่ทำขึ้นมานะครับ ( H.M.Blue ) ผมฟังหลายครั้งในบรรยากาศแบบนี้หรือตอนเช้าๆทำให้กระปี้กระเปร่าดีครับ

แหล่งข้อมูล:

ป๋าไก่ สมาร์ทตี้-จี
    • 1
  • The Kingdom ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    สมัยนี้ต้อง ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้ ของตั๊กแตน ชลดา ยิ่งฟังในกระท่อมกลางนา จิบสาโทไปด้วย หุ้ย..บรรยากาศ
    • 1
  • sky ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ฝนตกที่หน้าต่าง ของ LOSO
    • 1
  • Sign In 

เพื่อเขียนคำตอบของคุณ

• PLAGADYAK ตอบแล้ว 6 ปีที่ผ่านมา
    ก็น่าจะเป็นบรรยากาศที่ดี แต่อย่าให้มีฟ้าลงเปรี้ยงๆก็คงจะโอเค
    คงจะฟังเพลงเศร้าๆ แบบ romance de au mour /love is blue/
    scarborough fair/reflections of my life
    • 1

ใครที่ติดตามคำถามนี้?

%
    คำตอบที่ดีที่สุด
    สมาชิกตั้งแต่:
    คะแนน: คะแนน: ระดับ
    คำตอบทั้งหมด
    คะแนนในสัปดาห์นี้
    ติดตาม

เลิกติดตาม

บล็อค

เลิกบล็อค