หลักการของประชาธิปไตยระหว่างประเทศ (รัฐต่อรัฐ) ?

เป็นคำถามที่ถามยากครับ ถ้าอ่านคำถามแล้วงง บอกได้นะครับ ผมสงสัยเกี่ยวกับความเป็นประชาธิปไตยของมวลหมู่ประเทศต่างๆ ในโลกนี้ครับ ในลักษณะของรัฐต่อรัฐนะครับ ... คือเรามีองค์การสหประชาชาติ เป็นองค์กรกลางที่คอยดูแลความสัมพันธ์ การติดต่อกันระหว่างประเทศต่างๆ บนโลกใบนี้... แสดงเพิ่มเติม เป็นคำถามที่ถามยากครับ ถ้าอ่านคำถามแล้วงง บอกได้นะครับ

ผมสงสัยเกี่ยวกับความเป็นประชาธิปไตยของมวลหมู่ประเทศต่างๆ ในโลกนี้ครับ ในลักษณะของรัฐต่อรัฐนะครับ ... คือเรามีองค์การสหประชาชาติ เป็นองค์กรกลางที่คอยดูแลความสัมพันธ์ การติดต่อกันระหว่างประเทศต่างๆ บนโลกใบนี้ (ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง)

แต่เราก็จะมีประเทศมหาอำนาจทั้งหลาย เช่น สหรัฐอเมริกา, รัสเซีย, จีน, ญี่ปุ่น ฯลฯ ... ซึ่งประเทศมหาอำนาจทั้งหลาย ก็จะต้องปกป้องผลประโยชน์ของประเทศตัวเองเป็นหลัก โดยมีหน่วยงานต่างๆ ของสหประชาชาติเป็นคนคอยควบคุม เพื่อไม่ให้เกิดการรังแกกัน

ทีนี้ยกตัวอย่างการที่สหรัฐอเมริกายกพลบุกอิรัก ผมไม่แน่ใจว่าสหรัฐอเมริกาใช้ยุทธวิธีอะไร ถึงทำให้องค์การสหประชาชาติหรือประเทศอื่นๆ เงียบ (หรือไม่กล้าหือ) ในการที่สหรัฐอเมริกาจะยกกำลังทหารไปยึดประเทศอื่นๆ อย่างหน้าตาเฉย
อัพเดต: ผมสงสัยว่าทำไมประเทศที่ได้ชื่อว่ามีประชาธิปไตย มีเสรีภาพอย่างมาก อย่างสหรัฐอเมริกา ถึงสามารถใช้ double standard ในการยึดอำนาจประเทศอื่น (ทีเรายึดอำนาจในประเทศกันเอง อเมริกางดช่วยเหลือนั่นช่วยเหลือนี่ ไม่ชอบซะเหลือเกิน) และสงสัยว่าประเทศประชาธิปไตยอื่นๆ ที่เป็นประเทศยักษ์ใหญ่ ถึงไม่ขัดขวางครับ
อัพเดต2: ถามเพิ่มเติมครับ ยังงี้ ถ้าวันดีคืนดีเรายกพลไปบุกพม่า โดยให้เหตุผลว่าพม่าไม่เป็นประชาธิปไตยบ้างล่ะ ปล่อยคนกลุ่มน้อยมาทำให้เราเดือดร้อนบ้างล่ะ แล้วจัดการตัดสินประเทศคนอื่น โดยตัวเราเอง (แบบอเมริกาทำกับอัฟกานิสถานและอิรัก) ... เราสามารถจะทำได้ไหม? แล้วถ้าทุกประเทศคิดแบบนี้หมด โลกมันไม่วุ่นเหรอครับ... แสดงเพิ่มเติม ถามเพิ่มเติมครับ

ยังงี้ ถ้าวันดีคืนดีเรายกพลไปบุกพม่า โดยให้เหตุผลว่าพม่าไม่เป็นประชาธิปไตยบ้างล่ะ ปล่อยคนกลุ่มน้อยมาทำให้เราเดือดร้อนบ้างล่ะ แล้วจัดการตัดสินประเทศคนอื่น โดยตัวเราเอง (แบบอเมริกาทำกับอัฟกานิสถานและอิรัก) ... เราสามารถจะทำได้ไหม?

แล้วถ้าทุกประเทศคิดแบบนี้หมด โลกมันไม่วุ่นเหรอครับ อย่างกรณีอิรัก ถ้าสหประชาชาติลงมติให้ ก็ไปอย่าง แต่ที่เท่าที่ทราบก็เหมือนสหรัฐอเมริกาก็ตัดสินใจบุกด้วยตัวเอง แล้วยังงี้เราจะเอาอะไรมาเป็นหลักในการอยู่ร่วมกันในโลกใบนี้ครับ
3 คำตอบ 3