จะลงทุนทำธุรกิจรถเช่า อยากถามว่าเป็นธุรกิจที่น่าลงทุนไหม ?

มีทำเลดีมากฝรั่งเดินผ่านตลอด (บ้านตัวเองไม่ต้องเสียค่าเช่า) เห็นมีถัดไปอีกถนนเปิดออฟฟิสรถเช่า มีรถยนต์ รถตู้ และมอเตอร์ไซต์ มีลูกค้าเข้าออกตลอด ก็เลยอยากลงทุนทำธุรกิจนี้บ้าง

จึงอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่า สภาพเศรษฐกิจตอนนี้น่าลงทุนไหม ไปผ่อนรถเก๋งและมอเตอร์ไซต์มือสองมาสักกี่คันถึงจะมีกำไรเบื้องต้นสัก 1 แสนต่อเดือน โดยใช้วิธีหมุนเงิน คือเอาเงินค่าเช่าไปผ่อนจ่ายรถกับมอเตอร์ไซต์ ส่วนที่เหลือเป็นกำไรเบื้องต้น (ยังไม่หักค่าโสหุ้ยต่างๆรวมถึงเงินเดือนเจ้าของ)

มีปัจจัยบวกและลบอะไรบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

อัปเดต:

ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ลูกค้าเน้นกลุ่มฝรั่งนักท่องเที่ยว และลูกค้าเป็นคนจ่ายค่าน้ำมันเองครับ เราเก็บแต่ค่าเช่ารถอย่างเดียว รถเก๋งพวกโตโยวีออสหรือฮอนด้าซิตี้และซีวิค อัตราค่าเช่าวันละประมาณ 1200 - 1500 บาท ส่วนมอเตอร์ไซต์เป็นพวกฮอนด้าคลิกและเวฟ อัตราค่าเช่าวันละ 150 - 200 บาทครับ

คำถามเน้นๆคือ ต้องลงทุนผ่อนรถและมอเตอร์ไชต์ "กี่คัน" จึงจะมีกำไรเบื้องต้นเดือนละแสนครับ?

4 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

แรกเลยคุณจะต้องคำนวนความต้องการให้ได้ก่อนครับว่า Demand ของลูกค้ามีมากน้อยแค่ไหน อย่ามองหรือตั้งเป้ากำไรเป็นหลักก่อนทำการค้าครับถ้าคุณไม่สามารถหาข้อมูลที่แน่ชัดมาสนับสนุน

สองคุณต้องคำนวนค่าเสื่อมของรถที่ให้เช่าด้วย ค่าใช้จ่ายต่างๆในการซ่อมบำรุง ค่าประกัน ค่าสึกหรอต่างๆ ค่าทะเบียน ค่าภาษี

สามการบรหารธุรกิจของคุณ ไม่ว่าจะเป็นระบบบัญชี ระบบจัดซื้อ การตลาด คุณมีแนวทางแล้วหรือยัง

ขอแนะนำให้เริ่มแต่เล็กๆก่อนครับ ลองดูก่อนว่าหากคุมีรถสักสองคัน มอเตอร์ไซค์สักสี่ ห้าคัน คุณสามารถปล่อยเช่าได้หมดทุกวัรหรือไม่ รายรับรายจ่ายของคุณมีอะไรบ้าง พอเพียงกับค่าผ่อนหรือไม่ หากความต้องการมีมาก ก็ ค่อยๆเพิ่ม เรื่องนั้นไม่ยาก แต่หากไม่สามารถปล่อยให้เช่าได้หมดทุกวัน คุณจะหารายได้ได้จากทางไหนบ้างสำหรับคันที่ไม่ได้ให้เช่า

ก็เป็นไอเดียครับ ขอให้โชคดีครับ

• Joey07
    Lv 5

รถเก๋งพวกโตโยวีออสหรือฮอนด้าซิตี้และซีวิค อัตราค่าเช่าวันละ ประมาณ 1200 - 1500 บาท ส่วนมอเตอร์ไซต์เป็นพวกฮอนด้าคลิก และเวฟ อัตราค่าเช่าวันละ 150 - 200 บาท

อยากได้เดือนละ แสน คุณต้องทำกำไลให้ได้วันละ 3500 บาท

งั้น คุณแค่ปล่อยให้เช่าไม่กี่คัน คุณก็ได้ตามเป้าแล้ว เริ่มต้นที่ รถเก๋ง ชัก 2-3 คัน มอเตอร์ไซต์ ชัก 10-15 คัน

สภาพเศรษฐกิจตอนนี้น่าลงทุนไหม? ตามที่เล่ามา น่าลงทุนครับ

มีปัจจัยบวก คือมีลูีูกค้ามาก ทำเลดี

ปัจจัยลบ คือเพิ่งทำครั้งแรก มีคู่แข่ง เครื่องยนต์สึกหล่อเร็ว

แหล่งข้อมูล: มีลูกค้าฝรั่ง ต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ดี
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

เข้าไปดูจำนวนของรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ที่จดทะเบียนของพื้นที่นั้นๆแล้วนำมาหาค่าเฉลี่ยกับจำนวนประชากรในพื้นที่ เช่นถ้าค่าเฉลี่ยรถยนต์4คันต่อครัวเรือนเหมือนบางเกาะแล้วล่ะก็แสดงว่าอัตราการแข่งขันสูงและใหนจะประชากรแฝง ทะเบียนต่างพื้นที่ รวมทั้งที่เป็นรูปแบบบริษัทอื่นๆอีก ค่าสึกหรอ มีประกันภัยอุบัติเหตุหรือไม่กับลูกค้า ถ้าทำเลดีและไม่ต้องเสียค่าเช่าลองเป็นของที่ระลึกหรือของแปรรูปอื่นๆที่มีเสน่ห์ของพื้นที่นั้นๆดูครับ รวยช้ายั่งยืนและไม่ต้องปวดหัวครับ

• noin@
    Lv 4

ปัจจัยบวก ก็น่าอยู่ในเกณฑ์พอใจถ้าอยู่ในแหล่งท่องเที่ยว ว่าแต่ระยะนี้ นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ มากน้อยแค่ไหนลองศึกษาข้อมูลก่อนดีกว่าไหม

ปัจจัยลบ คงต้องเพิ่มความเสี่ยงในการทำธุรกิจนี้ ซึ่งถ้าเราสามารถ บริหารจัดการได้ ก็ลองทำดู เท่าที่เคยเห็นจะเป็นธุรกิจของชาวต่างชาติ ติดต่อผ่านทาง Group Tour ความเสี่ยงจะน้อยกว่าให้คนทั่วไปเช่าหน่ะ ว่างๆ ลองเข้าไปหาข้อมูลของ บริษัท AVIS หรือ Budget ดูสิ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้