ทำใมผู้ดีแห่งรู้รอบจึงไม่จัดการกับพวกหยาบคายในรู้รอบ?

เห็นมีพวกผู้ดีชอบด่ากระแนะกระแหนคนในรู้รอบต่าง ๆ นา ๆ แต่เดี๋ยวนี้เห็นพวกหยาบคายมากมาย ทำใมไม่ออกมาสั่งสอน หรือว่าแอบสะใจกับการหยาบคายเหล่านี้
อัพเดต: เคยมีคำถามแบบนี้ ไม่มีคำหยาบคาย ยังโดนสั่งสอนเสียเหมือนกับมีความผิดเหลือหลาย http://th.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=AvtjOioWdErpcPrMOysSjGhxTAx.;_ylv=3?qid=20110221212203AAOXlj7 คุณGiver รับเบสจากดิฉันไปเลยค่ะ ดิฉันก็งงนะ ใครเป็นผู้ดี?... แสดงเพิ่มเติม เคยมีคำถามแบบนี้ ไม่มีคำหยาบคาย ยังโดนสั่งสอนเสียเหมือนกับมีความผิดเหลือหลาย

http://th.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=AvtjOioWdErpcPrMOysSjGhxTAx.;_ylv=3?qid=20110221212203AAOXlj7

คุณGiver รับเบสจากดิฉันไปเลยค่ะ
ดิฉันก็งงนะ ใครเป็นผู้ดี? ผู้ดีที่ไหนจะด่ากระแนะกระแหน?
ตอบคำถาม...เมื่อเตือนแล้วไม่ฟังก็ต้องปล่อยไปเพราะเราไม่ใช่ภารโรงรู้รอบ จะไปทำอะไรได้? นอกจากไม่เข้าไปร่วมแสดงความคิดเห็นในคำถาม-คำตอบเหล่านั้นตามสิทธิ์ของเรา(จริงๆคำถามนี้ก็ไม่น่าเข้านะเหมือนยุให้ทะเลาะกัน แต่เห็นยังคิดไม่ได้ซะทีแถมตั้งอยู่นั่นแหละ เลยเข้ามาบอกอีกครั้งเดียว ก็น่าจะเพียงพอ)
ปล่อยให้คนประเภทเดียวกันฟัดกันเองซะให้พอ
รอให้พวกหยาบคาย-พวกตัวเมคเฉพาะกิจล้มหายตายจากไปซะจากรู้รอบแล้วค่อยเข้าเคลียร์พื้นที่ ปัดกวาดทำความสะอาดให้บ้านหลังนี้กลับมาเป็นบ้านสะอาดอบอุ่นดังเดิมไง หุหุหุ ^^o

ขอโทษนะคะคำถามนี้ไม่ได้ยุให้ใครทะเลาะกันหรอก นอกจากคนนั้นจะเคยมีนิสัยเช่นนั้น เพียงแต่สงสัยว่าพวกผู้ดีที่ชอบสั่งสอนคนทำใมถึงขอบดูคำหยาบคายแบบนี้ แถมมีการให้ข้อมูลกันเพื่อให้นำมาด่าทอกันอีกต่างหาก
อัพเดต2: ขอแจ้งให้ทราบทุกท่านว่าคำถามนี้ ผู้ถามมิได้ทิ่มนิ้วให้กับผู้ใดเลย โปรดอย่าเข้าใจผิด
อัพเดต3: คุณมารร้ายคะ ขอยืนยันว่าไม่ได้ทิ่นิ้วให้คุณแน่นอนค่ะ เพราะเรื่องจั๊กกะแร๊มันเรื่องไร้สาระ
อัพเดต4: คุณตัวดีคะ คนอย่างเราไม่เคยนินทาใครลับหลังค่ะ และไม่เคยว่าใครเรื่องแม่ยก ปชป หรอกค่ะเพราะแต่ก่อนเราเองตลอดชีวิตที่ผ่านมาก็เลือก ปชป. และหากใครจะมานินทาเราลับหลังหรือมาตั้งคำถามด่าเรา เราว่านั่นคือจิตใจที่แท้จริงของคน ๆ นั้น อาจจะเก็บกดมาจากชีวิตครอบครัว ก็ได้ใครจะรู้ เพราะเราเองชีวิตครอบครัวไม่เคยมีปัญหาทุก ๆ... แสดงเพิ่มเติม คุณตัวดีคะ คนอย่างเราไม่เคยนินทาใครลับหลังค่ะ และไม่เคยว่าใครเรื่องแม่ยก ปชป หรอกค่ะเพราะแต่ก่อนเราเองตลอดชีวิตที่ผ่านมาก็เลือก ปชป.

และหากใครจะมานินทาเราลับหลังหรือมาตั้งคำถามด่าเรา เราว่านั่นคือจิตใจที่แท้จริงของคน ๆ นั้น อาจจะเก็บกดมาจากชีวิตครอบครัว ก็ได้ใครจะรู้ เพราะเราเองชีวิตครอบครัวไม่เคยมีปัญหาทุก ๆ ด้าน เพราะพ่อแม่สอนมาดีค่ะ

18 คำตอบ 18